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(ii) TAFSIRI YA MANENO 

Chama 

Chama cha kuweka na kukopa cha TRA au TRA 

SACCOS LTD. 

Sera Sera ya Mikopo 

Majanga Matukio ya Kifo au ulemavu wa kudumu 

Kinga ya Mkopo 

Kiasi cha fedha kinachotozwa au kukatwa kutoka 

kwenye mkopo wa mwanachama na kinawekwa na 

chama kama kinga ya mkopo dhidi ya kifo au ulemavu 

wa kudumu 

Mwanachama 

Mtu mwenye sifa kama ilivyoainishwa kwenye kifungu 

namba 13 cha Masharti ya Chama. 

Ulemavu wa Kudumu 

Ulemavu unaopelekea mwanachama kuachishwa 

kazi ndani ya TRA kwa uthibitisho wa daktari wa 

hospitali inayotambulika na serikali. 

Riba 

Kiwango ambacho Chama kinatoza kwenye mkopo 

halisi kama gharama ya huduma ya mkopo kwa kipindi 

cha marejesho. 

Ubani 

Ni kiasi cha pesa kinachotolewa pale ambapo 

mwanachama mwenye mkopo anapofariki. 

Bodi 

Chombo cha uongozi wa Chama ambacho 

kimekabidhiwa jukumu la kusimamia masuala ya 

Chama. 
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SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

TRA SACCOS LTD ni Asasi ndogo ya fedha iliyoanzishwa na Wafanyakazi wa TRA 

mnamo mwaka 2006 kwa lengo la kuwahudumia Wanachama wake kwa kuwapatia 

huduma mbalimbali za kifedha ili kukidhi mahitaji ya Kiuchumi, Kijamii na ya 

Kimazingira kwa kufuata Misingi, Kanuni, Sheria ya Vyama vya Ushirika pamoja na 

Masharti ya Chama. Bodi ya Chama kupitia Kamati yake ya Mikopo imeendelea 

kutekeleza jukumu hili kwa kuzingatia Sheria na Kanuni za Vyama vya Ushirika, 

Masharti ya Chama na Sera ya Mikopo iliyopitishwa mwaka 2007 na kufanyiwa 

marekebisho mnamo mwaka 2019.Hivyo, Bodi ya Chama kwa kuzingatia Kanuni za 

Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) ya Mwaka 2019 imeihuisha Sera ya Mikopo ya 

mwaka 2021 ili iendane na matakwa ya Sheria ya Vyama Vya Ushirika ya Mwaka 2013 

na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) ya Mwaka 2019 

1.2  Umuhimu wa Sera 

1.2.1 Madhumuni ya Sera 

1.2.1.1 Kuweka mfumo bora wa utoaji wa huduma na usimamizi wa mikopo kwa 

kuzingatia utawala bora ili kuepuka hasara inayoweza kupatikana kutokana 

na misingi mibovu katika utoaji na ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo kwa 

wanachama; 

1.2.1.2 Kulinda Chama dhidi ya majanga ambayo yanaweza kujitokeza na 

kusababisha upotevu wa mali na rasilimali za chama. 

1.2.1.3 Kuwa na mifumo mahiriwa uendeshaji itakayokiwezesha Chama na 

wanachama wake kukua kiuchumi, kuwa endelevu na kuweza kukidhi mahitaji 

yao kwa wakati na mahitaji ya soko kwa ujumla. 

1.2.1.4 Kutoa maelekezo kuhusu uadilifu miongoni mwa wadau wote ikiwemo Bodi ya 

Chama, Watendaji na wanachama na kudhibiti mgongano wa kimaslahi 

miongoni mwa wadau wote wanaohusika katika mchakato mzima wa shughuli 

za utoaji wa huduma na biadhaa za fedha kwa wanachama. 

1.2.1.5 Kuweka miongozo na taratibu za utoaji, ukusanyaji wa marejesho, na ufuatiliaji 

wa mkopo iliyotolewa. 
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1.3 Dira, Dhima, Maadili ya Msingi na Malengo ya Sera 

1.3.1 Dira 

Kuwa chama cha Akiba na Mikopo cha kisasa na Kuigwa Tanzania. Kujenga mfumo 

madhubuti wenye usawa, uwazi, uwajibikaji na ubora wa kazi katika mfumo mzima wa 

utoaji, ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo na utoaji wa taarifa ya fedha kwa wakati. 

1.3.2  Dhima 

Kuinua, kustawisha na kuboresha hali ya Kiuchumi na kijamii kwa Wanachama, kwa 

kuwahamasisha kuweka akiba na kuwapatia Mikopo yenye Manufaa na riba nafuu 

1.3.3 Maadili Ya Msingi  

a) Kutoa huduma nzuri na zenye ufanisi kwa Wanachama kwa Uadilifu, Uaminifu, 

Haki na Usawa. 

b) Kubuni, kuboresha na kuendeleza huduma bora kwa Wanachama 

c) Kutumia utaalamu katika Uongozi na Kufuata misingi ya Utawala bora. 

d) Kuendesha Chama kwa weledi na kufuata misingi ya Utawala bora na uwajibikaji. 

e) Kushiriki katika majukumu ya kijamii kwa Umoja na Ushirikiano. 

1.3.4 Malengo ya Sera 

Lengo Kuu la Sera hii ni kutekeleza matakwa ya kisheria na Kanuni zake katika utoaji 

wa huduma za mikopo kwa ufanisi chini ya usimamizi madhubuti wenye kuzingatia 

uadilifu, usawa, uwazi, uwajibikaji, uhifadhi wa mazingira na utawala bora. 

1.3.5 Misingi ya Sera 

Sera ya mikopo imeandaliwa kwa kuzingatia Sheria mbalimbali za nchi na maagizo 

mengine kama ifuatavyo: 

a) Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013, na Sheria ya Huduma 

Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018 na Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha 

(SACCOS) ya Mwaka 2019  

b) Sheria ya kuzuia Utakasishaji Fedha ya Mwaka 2006 na Kanuni zake 
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c) Masharti ya Chama 

d) Sheria ya Kazi ya mwaka na 2004 na Sera ya Utumishi ya Chama 

e) Sera na Kanuni za Fedha za Chama. 

f) Mpango Mkakati wa Chama 

g) Maamuzi ya Mkutano Mkuu 

1.3.6 Marekebisho ya Sera 

Bodi ya Chama kupitia Kamati ya Mikopo itakuwa inarejea Sera hii mara kwa mara 

kutokana na mabadiliko ya hali ya soko, mabadiliko ya Sheria na Kanuni za Vyama 

vya Ushirika wa Akiba na Mikopo, maoni na ushauri kutoka kwa wadau mbalimbali wa 

Ushirika, wakiwemo Wanachama kupitia vikao vya Vituo ili kuleta ufanisi wa usimamizi 

wa shughuli za utoaji wa Mikopo.  
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SEHEMU YA PILI  

MASUALA, MALENGO NA MATAMKO YA SERA 

2.1 Mahitaji katika Utoaji wa Mikopo 

Utoaji wa mikopo kwa wanachama ni miongoni mwa kazi muhimu za asasi za fedha 

zikiwemo SACCOS inayohitaji kufanywa kwa umakini na uwazi mkubwa. Ili kazi hii 

ifanyike vizuri kwa manufaa ya chama na ya wanachama wake ni vyema kukawekwa 

masharti ambayo kila Mwanachama atapaswa kuyafahamu na kuyatekeleza endapo 

atahitaji huduma ya mkopo katika Chama. Lengo  ni kuhakikisha kwamba kila 

mwanachama anatekeleza masharti yaliyowekwa bila ya upendeleo kwa kuzingatia 

haki na usawa katika utoaji wa mikopo. 

2.1.1 Mikopo itatolewa kwa mwanachama hai tu ambaye anatambulika kisheria na  

kwa mujibu wa Masharti ya Chama ya TRA SACCOS LTD na kwamba kila 

mwanachama atakuwa na haki ya kupata mkopo kwa mujibu wa sheria, 

Kanuni na Sera hii bila kujali cheo alichonacho ndani ya Taasisi.  

2.1.2 Mwanachama anayeomba mkopo atatakiwa kujaza fomu maalumu ya 

maombi ya mkopo ambayo inapatikana katika TOVUTI ya Chama 

(Kiambatanishi namba 4). Fomu ya Maombi ya Mkopo itakuwa ni sehemu 

katika Sera ya Mikopo  

2.1.3 Mwanachama mpya atapata stahili ya kuomba mkopo mara baada ya kulipa 

kiingilio, kukamilisha angalau nusu ya Hisa za lazima na ameshaanza 

kukatwa michango ya akiba ya kila mwezi kutoka kwenye mshahara wake 

angalau kwa kipindi kisichopungua miezi miwili (2). 

2.1.4 Mwanachama ambaye ni mwajiriwa mpya wa TRA ya Mapato atapata stahili 

ya kuomba mkopo baada ya kutimiza masharti ya kipengele 2.1.3 hapo juu 

na kwamba kipindi cha marejesho ya mkopo kisizidi kipindi chake cha  

majaribio (Probation period) ndani ya TRA. 

2.1.5 Mwanachama ambaye yupo kwenye Mkataba atapata Mkopo ambao muda 

wa marejesho yake hautazidi kipindi cha Mkataba wake. Mwanachama huyu 

vilevile atatakiwa kuleta uthibitisho wa maandishi kwamba endapo mkataba 

wa ajira utakoma kabla ya muda atatakiwa kurejesha salio la mkopo uliobaki  
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ikiwa ni pamoja na riba kutoka katika vyanzo vingine kama atakavyoainisha 

kwenye fomu ya maombi ya Mkopo. 

2.1.6 Muda au kipindi cha juu cha marejesho ya Mkopo hakitazidi miaka mitano 

(5). 

2.1.7 Mwanachama anayeomba mkopo na kuidhinishwa na Kamati za Mikopo 

atatakiwa kulipa ada au tozo ya uchambuzi na uidhinishaji wa Mkopo ili 

kufidia gharama zinazotumika katika shughuli nzima ya Uchambuzi na 

uidhinishaji wa Mikopo.  

2.1.8 Chama kikiwa na ukwasi finyu wa fedha kitatoa mikopo kwa wanachama 

walioomba fedha kidogo na mikopo ya muda mfupi.  

2.1.9 Kwa mwanachama anayeongeza Akiba zake kwa mkupuo kwa lengo la 

kupata mkopo, ataweza kupata mkopo huo ndani ya siku thelathini (30). 

2.1.10 Salio la Mshahara wa Mwanachama baada ya makato ya marejesho ya 

mkopo halitakuwa chini ya1/3 ya mshahara halisi (basic salary)  

2.1.11 Mikopo itatolewa kwa Mwanachama kwa kuzingatia aina ya Mkopo husika  

2.1.12 Maombi yote ya mikopo yatashughulikiwa ndani ya muda ulioainishwa 

kwenye Jedwali 2. 

2.113 Mwanachama ambaye ana tuhuma na yupo chini ya uchunguzi na Mwajiri 

atapewa mkopo kwa kiwango kisichozidi akiba zake kwa kipindi chote cha 

kesi yake. 

2.1.14 Mwanachama aliye nje ya ajira ya TRA atapewa mkopo kwa kiasi kisichozidi 

akiba zake.Mwanachama huyu atajidhamini Mwenyewe. 

2.2 Vigezo vya Kuzingatia katika Utoaji wa Mikopo 

Kabla mkopo haujatolewa kwa mwombaji, Kamati ya Mikopo itafanya tathmini juu ya 

: 

2.2.1 Uwezo wa Mkopaji wa kurejesha Mkopo. 

2.2.2 Tabia ya mkopaji. 

2.2.3 Madhumuni au lengo la mkopo unaoombwa na mwanachama. 

2.2.4 Kiasi ambacho Mkopaji anaomba. 
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2.2.5 Kipindi cha marejesho ya mkopo husika. 

2.2.6 Utoshelevu na uhalisia wa dhamana inayowekwa kama kinga dhidi ya 

mkopo. 

2.2.7 Muda wa ajira wa mwombaji ndani ya TRA ya Mapato. 

2.2.8 Kiwango cha Akiba alichonacho mwombaji ndani ya Chama. 

2.3 Utoaji wa Taarifa za Mikopo Iliyoidhinishwa na Kamati 

2.3.1 Kamati ya Mikopo itakuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba mwombaji 

ambaye mkopo wake umeidhinishwa anatumiwa ‘Ofa’ ya kumwomba 

kukubali au kukataa kiwango cha mkopo kilichoidhinishwa pamoja na 

masharti ya mkopo mara tu baada ya Kamati ya Mikopo kupitia na 

kuidhinisha. 

2.3.2 Mwombaji ambaye maombi yake hayajakidhi vigezo vilivyowekwa na 

kusababisha Kamati kutoidhinisha maombi hayo atajulishwa ndani ya siku 

saba (7) kwa maandishi sababu za kutoidhinishwa kwa maombi hayo. 

2.3.3 Mwanachama anaweza kukata rufaa ya mkopo wake uliokataliwa kwa 

maandishi kwa Mwenyekiti wa Bodi ya chama. Mwenyekiti kwa kushauriana 

na wajumbe wa Bodi ya chama watatoa uamuzi wa mwisho katika kikao cha 

Bodi kitakachokaa kwa mujibu wa Ratiba ya Vikao.  

2.3.4 Utoaji wa taarifa kwa Wanachama 

Taarifa za Mwanachama zinazoonesha mchanganuo wa Mikopo na 

marejesho yake zitaandaliwa na kutolewa kwa Mwanachama.  

2.4 Utoaji wa Fedha za Mikopo kwa Mwanachama 

2.4.1 Malipo ya fedha za mikopo yatatolewa tu baada ya Mwombaji kukamilisha 

na kuwasilisha fomu ya maombi, nakala mbili ya fomu ya wadhamini na 

Mkataba wa mkopo (Fomu za wadhamini na Mkataba zitatakiwa zitiwe saini 

na Wakili au Hakimu wa Mahakama yoyote Tanzania Bara na Zanzibar). 

2.4.2 Malipo ya fedha za mikopo yataingizwa moja kwa moja kwenye akaunti ya 

Benki au Simu ya Mwanachama na Mwombaji atajulishwa mara baada ya 

kuingizwa malipo hayo. 
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2.5 Dhamana, Udhamini na Mkataba wa Mikopo kwa Mwanachama 

2.5.1 Mkopo wowote unaotolewa na Chama ni lazima uwe na dhamana. Dhamana 

zinazokubaliwa kisheria ni: Hisa za Hiari, Akiba, riba juu ya Akiba, amana au 

Mali zisizohamishika anazomiliki mwanachama. 

2.5.2 Dhamana ya Mkopo kwa Mwanachama Aliye Ndani ya Ajira ya TRA 

Kwa Mwanachama aliye ndani ya Ajira ya TRA, dhamana ya mkopo itakuwa 

ni: Hisa za Hiari, Akiba, riba juu ya Akiba na amana alizonazo kwenye 

Chama, Akiba na amana za wanachama wasiopungua wawili (2) 

waliomdhamini wakati anaomba na kupatiwa Mafao yake ya Mwisho wa 

Ajira, Dhamana nyingine kama ilivyoainishwa kwenye jedwali na 1. 

2.5.3 Dhamana ya Mkopo kwa Mwanachama Aliye Nje ya Ajira ya TRA 

 Mwanachama aliyestaafu Ajira ya TRA, dhamana yake ya mkopo itakuwa ni 

Hisa za Hiari, Akiba, riba juu ya Akiba, amana na Mali isiyohamishika na 

ataruhusiwa kukopa si zaidi ya mara mbili ya Akiba zake. 

2.5.4 Mwanachama aliye ndani ya ajira ya TRA, anayeomba mkopo isipokuwa 

mkopo wa Dharura, Weekend na Papo kwa Papo atapaswa kuwa na 

wadhamini wawili ambao ni waajiriwa wa TRA  kabla ya kupatiwa fedha. 

2.5.5      Mwanachama aliyeidhinishiwa mkopo isipokuwa mkopo wa Papo kwa Papo, 

Weekend na Dharura atapaswa kujaza fomu ya Mkataba ambayo itasainiwa 

na Wakili au Hakimu wa Mahakama kabla ya kupatiwa fedha. 

2.5.6 Mdhamini wa Mkopo ni lazima awe Mwanachama hai.  

    2.6  Riba ya Mikopo na Tozo Mbalimbali 

    2.6.1 Bodi ya Chama itapanga kiwango/viwango vya tozo ya riba ya mikopo baada 

ya kupokea mapendekezo ya kitaalamu kutoka kwa Meneja wa Chama. 

    2.6.2 Bodi ya Chama itapanga na kupendekeza viwango vya riba na tozo 

mbalimbali na kuwasilisha katika Mkutano Mkuu kwa ajili ya kuidhinisha.  

    2.6.3 Viwango vya Riba ya mkopo vitapangwa na Bodi ya Chama kwa kuzingatia 

vigezo vifuatavyo:  Hali ya soko, Mfumuko wa bei, Gharama za uchambuzi 

na uidhinishaji wa Mikopo, Kiwango cha maombi ya mikopo (Loan Volume), 

Gharama za uendeshaji wa shughuli za Chama, nk.  
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Angalizo: Viwango vya Riba vinaweza kubadilishwa wakati wowote kutokana 

na sababu na vigezo vilivyotajwa hapo juu (Kifungu namba 69 cha Kanuni 

ya Vyama Vya Ushirika wa Akiba na Mikopo). 

2.7 Maombi ya Mikopo kwa Wajumbe wa Bodi na Kamati za Chama 

2.7.1 Bodi ya Chama itapokea, kupitia na kuidhinisha maombi yote ya mikopo kwa 

wajumbe wa Bodi, Kamati ya Usimamizi zikiwemo kamati zingine za Chama 

endapo zitaanzishwa. 

2.7.2 Mikopo yote ya Wajumbe wa Bodi, Kamati/Watendaji/Ndugu wa karibu 

itaidhinishwa na idadi kubwa ya kura za wajumbe wa Bodi ili kuepuka 

mgongano wa kimaslahi miongoni mwao. 

2.7.3 Kiwango cha riba juu ya mkopo na masharti ya mkopo ya viongozi tajwa 

hapo katika kifungu na. 2.1.9.2 yatatakiwa kuwa sawa na ya wanachama 

wengine. 

2.7.4 Mjumbe miongoni mwa wajumbe walioanishwa katika kifungu na 2.1.9.2 

ambaye atakuwa anaomba mkopo hatatakiwa kuwepo wakati wajumbe 

wakijadili maombi ya mkopo wake. 

2.7.5 Chama hakitatoa fedha za ziada kwa viongozi na watendaji wa chama ili 

kuepuka mlundikano(Loan concentration) endapo jumla ya mikopo yao yote 

waliyochukuwa na ambayo haijarejeshwa ni zaidi ya asilimia tano (5) ya 

jumla ya Mali zote za Chama (Total assets) 

2.7.5 Kiongozi wa Bodi au Mtendaji wa Chama hatapaswa kupokea zawadi au kitu 

chochote kutoka kwa mwanachama wakati akitekeleza jukumu lake la msingi 

la kutoa mikopo kwa wanachama 

2.8 Kamati ya Mikopo 

2.8.1 Bodi ya Chama imekasimisha jukumu la utoaji wa uidhinishaji wa mikopo 

kwa Kamati ya Mikopo. 

Kamati ya Mikopo ndicho chombo chenye jukumu la kushughulikia maombi 

ya mikopo katika Chama isipokuwa Maombi ya Mikopo kwa Wajumbe wa 

Bodi na Watendaji wa Chama. 
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2.8.2 Kamati ya mikopo itakuwa na wajumbe wasiopungua watatu (3) ambao 

watachaguliwa na Wajumbe wa Mkutano Mkuu kutoka miongoni wa 

wajumbe wa Bodi. 

2.9 Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Mikopo 

Wajumbe wa Kamati ya Mikopo watakaochaguliwa watapaswa kuwa na 

weledi na uzoefu katika utoaji wa mikopo. 

2.10    Kamati ya Kitaalamu 

2.10.1 Kamati ya kitaalamu ya Mikopo itakaimishwa na Kamati ya Mikopo kupitisha 

Mikopo iliyoelekezwa kwenye aina ya Mikopo iliyopo. Kamati hiyo itaundwa 

na Meneja, Mkuu wa Idara ya Mikopo na mmoja kati ya watendaji kutoka 

idara ya mikopo. 

2.10.2 Idadi ya wajumbe kutoka katika Kamati ya Kitaalamu  watakao husika katika 

uidhinishaji wa mikopo hawatazidi au kupungua watatu (3) 

2.10.3 Kamati ya Kitaalamu ya Mikopo itapaswa katika kila wiki  kutoa taarifa ya 

mikopo iliyotolewa  kwenye kamati ya Mikopo. 

2.10.4    Kamati ya Kitaalamu itaidhinisha aina zote za Mikopo na uchukuaji wa Akiba 

katika mifuko ya Elimu na Afya kwa kiasi kisichozidi kiwango kilichoainishwa 

kwenye jedwali namba 1 na kisha kuwasilisha taarifa yake kwenye kamati 

ya Mikopo 

2.10.5    Mikopo itakayoidhinishwa na Kamati ya Kitaalamu italipwa kwa njia ya Malipo 

ya Mtandao  

2.10.6    Kamati ya Kitaalamu itakutana mara moja kwa wiki kwa ajili ya kuandaa 

taarifa ya mikopo itakayowasilishwa kwenye Kamati ya Mikopo. Mkaguzi wa 

ndani atakagua taarifa hiyo na kutoa maoni yake kabla ya kuwasilishwa 

kwenye Kamati ya Mikopo. 

2.11 Kazi ya Kamati ya Mikopo 

2.11.1 Kamati ya Mikopo itakuwa na jukumu la kupitia maombi ya Mikopo, 

kuchambua, kuidhinisha na kutoa mikopo kwa wanachama kwa mujibu wa 

sera hii. 
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2.11.2 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kupitia maombi ya mikopo toka kwa 

wajumbe wa Bodi na Kamati ya Usimamizi na kuwasilisha mapendekezo 

kwa bodi kwa uamuzi. 

2.11.3 Kamati ya Mikopo itakuwa na jukumu la kuhakikisha kuwa kuna dhamana ya 

kutosha kwa kila mkopo na kwamba SACCOS ina haki ya umiliki wa 

dhamana hadi deni litakapolipwa. 

2.11.4 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la Kuandaa taarifa ya mwenendo wa 

utoaji wa mikopo na kuwasilisha kwenye Bodi kila mwezi 

2.11.5 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kuratibu tabia na mwenendo wa 

wanachama hasa katika kulipa marejesho ya Mikopo, kuchunguza tabia na 

mwenendo wa uwezo wa kifedha wa kila mwombaji wa mkopo ili kuhakikisha 

mkopo unalipwa katika muda uliopangwa 

2.11.6 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kutoa elimu na ushauri kwa 

wanachama juu ya matumizi bora ya mikopo. 

2.11.7 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kusimamia utekelezaji wa Sera hii 

kwa niaba ya Bodi. 

2.11.8 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kufuatilia mikopo isiyorejeshwa kila 

mwezi na kuandaa mikakati ya urejeshwaji wake. 

2.11.9 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kubuni na kuanzisha bidhaa mpya 

za kifedha ili kukidhi mahitaji ya wanachama. 

2.11.10 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kuandaa taratibu za utoaji mikopo 

kwa wanachama zikiwemo fomu mbalimbali. 

2.11.11 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kutekeleza taratibu za utoaji wa 

mikopo kama zilivyoainishwa kwenye Sheria na Kanuni za Ushirika wa 

Vyama vya Akiba na Mikopo na sera hii. 

2.11.12 Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la Kuwasilisha mapendekezo ya 

mabadiliko ya riba juu ya mkopo kwenye Bodi kwa kuangalia hali ya soko 

kama ilivyoanishwa katika  
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2.12 Usimamizi na utoaji wa Mikopo kwa wanachama 

2.12.1 Vikao vya Kamati ya Mikopo 

Kamati ya mikopo itakuwa na wajumbe wa Bodi watatu na ili akidi itimie 

angalau wajumbe wawili wakutane ili kufanya kikao. 

2.12.2 Kutakuwa na aina mbili ya Vikao vya Kamati ya Mikopo:  

Vikao vya kuchambua na kuidhinisha mikopo, na Vikao vya kupitia taarifa na 

ufuatiliaji wa marejesho, mwenendo wa mikopo na utekelezaji wa mikakati 

ya Chama ihusuyo maendeleo ya mikopo. 

2.12.3 Kamati ya mikopo itakutana kupitia, kuchambua na kuidhinisha maombi ya 

mikopo ya Wanachama kama yatakavyowasilishwa na Mkuu wa Idara ya 

Mikopo. 

2.12.4 Katibu wa Kamati ataandaa muhtasari wa kila kikao kitakachofanyika na 

kusainiwa na Mwenyekiti wa Kamati kabla ya kufanyika kwa kikao kingine. 

2.12.5 Mwenyekiti wa kamati ya mikopo atateua mtendaji mmoja kwenye idara ya 

mikopo kwa ajili ya kuandika muhtasari ya kila kikao cha kamati. 

2.12.6 Kamati ya mikopo itapitia muhtasari wa kikao kilichopita na kusainiwa na 

Mwenyekiti wa Kamati kabla ya kufanyika kwa kikao kingine. 

2.12.7 Kamati ya Mikopo itatunza kumbukumbu zote za vikao zikianisha tarehe, 

muda, mahali kikao kilipofanyika na majina ya wajumbe waliohudhuria na 

wasiohudhuria, Orodha ya maombi yote ya mikopo yaliyowasilishwa na 

kujadiliwa kwenye kikao,Mikopo iliyoidhinishwa ikionesha kiasi 

kilichoidhinishwa, muda wa marejesho na maombi ya mikopo yaliyokataliwa 

na sababu za kukataliwa. 

                         2.13.1 Mkopo wa Maendeleo ya Jamii 

Mkopo wa Maendeleo ya Jamii unatolewa kwa lengo la kumsaidia 

mwanachama katika kukidhi mahitaji yake ya kijamii kama vile ununuzi wa 

samani (Furniture), ujenzi au ukarabati wa nyumba ya kuishi n.k.  

Jedwali nambari 1 linaainisha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho na 

kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa kama ilivyoidhinishwa na 

Mkutano Mkuu. 
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Mwombaji wa Mkopo huu haruhusiwi kukopa kiasi kinachozidi mara tatu (3) 

akiba zake za lazima 

                          2.13.2    Mkopo wa Dharura 

Mkopo wa dharura utatolewa kwa mwanachama wakati wowote itokeapo 

dharura.  

a) Mkopo huu hautachangiwa michango ya akiba ya kila Mwezi; 

b) Mwanachama hataruhusiwa kupata mkopo mwingine wa dharura 

endapo hatakuwa amekamilisha marejesho ya mkopo wa dharura 

uliotangulia. 

c) Mwanachama anaweza kukopa mkopo wa dharura hata kama ana 

mkopo wa aina nyingine  

d) Jedwali nambari 1 linaainisha kiwango cha riba, viwango vya 

uidhinishwaji na kipindi cha marejesho na kiwango cha juu cha mkopo 

kinachotolewa kama ilivyoidhinishwa na Mkutano Mkuu. 

e) Kamati ya Kitaalamu ya Watendaji itaidhinisha kiasi cha Mkopo 

kisichozidi kiwango kilichoainishwa kwenye jedwali namba 1 na kisha 

kuwasilishwa kwenye kamati ya Mikopo kwa taarifa baada ya malipo. 

                         2.13.3 Mkopo wa Elimu 

Kutakuwa na Mfuko wa Elimu ambao umeanzishwa kwa lengo la kumjengea 

Mwanachama tabia ya kuweka akiba mara kwa mara ili fedha hizo zimsaidie 

kulipa Ada za shule na vyuo kwake yeye binafsi au watoto wake na kwa 

mwana familia yeyote ambaye ni mtegemezi wa Mwanachama. 

Jedwali nambari 1 linaainisha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho na 

kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa kama ilivyoidhinishwa na 

Mkutano Mkuu. 

                         2.13.4 Mkopo wa Afya 

Kutakuwa na Mfuko wa Afya ambao umeanzishwa kwa lengo la 

kumwezesha Mwanachama kuweka akiba kila mwezi, ili fedha hizo 
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zimsaidie kuwahudumia wategemezi kama vile wazazi, yatima, wasaidizi wa 

nyumbani na watoto wao ambao wana umri zaidi ya miaka 18 ambapo Sera 

ya matibabu ya Mwajiri haitoi huduma hiyo. Hivyo, lengo la huduma hii ni 

kuwajengea wanachama tabia ya kuweka akiba kwa ajili ya matibabu ya 

wategemezi hao ili kukidhi mahitaji ya afya na matibabu.  

Jedwali nambari 1 linaanisha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho na 

kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa kama ilivyoidhinishwa na 

Mkutano Mkuu. 

                         2.13.5 Mkopo wa Papo kwa Papo 

Kutakuwa na Mkopo wa Papo kwa Papo ambao umeanzishwa mahususi ili 

kumwezesha Mwanachama kupata mkopo wa dharura na kwa haraka zaidi, 

ili kukidhi mahitaji ya muhimu yanayojitokeza ghafla bila kutegemea. 

Huduma hii itatolewa ndani ya masaa 24 kuanzia wakati ombi 

linapopokelewa ofisini.   

Jedwali nambari 1 linaanisha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho na 

kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa kama ilivyoidhinishwa na 

Mkutano Mkuu. 

Ili kupata huduma hii: 

a) Mwanachama atahitajika kujaza fomu ya maombi ya mkopo wa Papo 

kwa Papo 

b) Marejesho ya mkopo yatatokana na makato kutoka kwenye mshahara 

wa mwanachama. Endapo Mwanachama atahitaji kulipa mkopo kupitia 

vyanzo vingine na kabla ya tarehe ya mishahara, ataruhusiwa kufanya 

hivyo. 

                         2.13.6 Mkopo wa Weekend 

Kutakuwa na Mkopo wa Weekend unaolenga kumsaidia Mwanachama 

kutatua mahitaji madogo-madogo ya haraka. Mwanachama ataweza 

kuomba na kupata mkopo huu ndani ya dakika moja (1).   

Ili kupata huduma hii, Mwanachama atahitaji kufanya yafuatayo. 



16 

 

a) Mwanachama ataomba kusajiliwa katika huduma ya mkopo huu wa 

kimtandao kwa kujaza fomu na. TRAS/ICT/19/01 (Request for Online 

Services Form) 

b) Idara ya TEHAMA itahakiki usahihi na ukamilifu wa taarifa zilizojazwa 

kwenye fomu tajwa hapo juu 

c) Mwanachama atatuma fomu kwa njia ya barua pepe ya chama 

(info@trasaccos.co.tz) 

d) Mwanachama ambaye anadaiwa malimbikizo ya marejesho ya mkopo 

wa aina nyingine katika chama hataruhusiwa kusajiliwa kupata mkopo 

huu  

e) Mwanachama atajihudumia Mkopo huu kwa njia ya kielektroniki 

(mtandao) na kurejesha mkopo huo kwa njia hiyo hiyo 

f) Mwanachama atarejesha mkopo kwa njia ya simu kwa kurejea namba ya 

mkopo aliyopata wakati anapokea mkopo husika kwa njia ya mtandao 

g) Riba ya mkopo huu itatozwa kwa mwezi kwa kuzingatia kiwango cha riba 

kama kilivyoainishwa kwenye jedwari namba 1 

h) Mwanachama hataruhusiwa kukopa mkopo mwingine (top up) wa 

Weekend kabla ya kulipa mkopo wa awali 

i) Akiba au mshahara wa Mwanachama aliyechelewesha marejesho ya 

mkopo huu vitatumika kulipia mkopo husika.Vilevile hataruhusiwa kukopa 

tena mpaka awe amelipa deni la mkopo wa awali ili kufidia akiba 

zilizotumika kulipia mkopo 

j) Kutakuwa na adhabu kwa Mkopo uliocheleweshwa kwa kiwango 

kilichoainishwa kwenye jedwali na.1 

                         2.13.7 Nyongeza ya Mkopo wa Maendeleo ya Jamii (Top up) 

Mwanachama mwenye mkopo wa muda mrefu katika Chama ambao 

unaoendelea kurejeshwa ataruhusiwa kuomba mkopo juu ya mkopo huo 

endapo atatimiza masharti yafuatayo: 

a) Marejesho ya mkopo huo yawe yamekwisha katwa kwa mfululizo wa 

kipindi cha miezi sita tangu mkopo huo ulipotolewa bila kukosa. Endapo 

mailto:info@trasaccos.co.tz
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Mwanachama hajatimiza marejesho (6) toka alipochukua mkopo 

atatakiwa kulipa idadi sawa ya marejesho yaliyobaki kupitia Benki bila 

kupungua yani mkopo pamoja na riba. 

b) Mkopo huo ni lazima uwe ni wa Maendeleo ya jamii 

 

                         2.13.8 Mkopo wa Sikukuu (Sikukuu loan) 

Kutakuwa na Mkopo wa Siku kuu utakaotolewa kwa Mwanachama ili kukidhi 

mahitaji yake wakati wa vipindi vya sikukuu zikiwemo Idd el Fitri, Idd el Haji, 

Pasaka, Christmas, Mwaka Mpya kwa kuzingatia yafuatayo: 

(a) Mkopo huu hautategemea akiba za Mwanachama 

(b) Mkopo huu hautahitaji udhamini wa Wanachama mwingine 

(c) Dirisha la kuombea mkopo huu litafunguliwa siku 7 kabla ya sikukuu na 

kufungwa siku ya sikuu saa 6:00 usiku 

(d) Mkopo huu utatolewa kwa mwanachama kujihudumia kwa njia ya mtandao  

(e) Mwanachama ambaye amechelewesha marejesho ya mkopo mwingine 

(Defaulter) hataruhusiwa kukopa mkopo huu 

(g) Mwanachama anatakiwa awe na akaunti ya FOSA ya TRASACCOS na 

Mshahara wake upitie kwenye akaunti yake ya FOSA (kama mwajiri atakuwa 

ameruhusu mishahara kupitia kwenye FOSA ya TRA SACCOS). 

(f) Jedwali nambari 1 linaonesha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho na 

kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa. 

 

                         2.13.9 Mkopo wa Wastaafu (Wastaafu Loan) 

Mkopo huu wa Wastaafu unalenga kuwapa fursa wastaafu wanaoendelea 

na  uanachama kuweza kukopa mara baada ya kustaafu kwa malengo yao 

mbalimbali kwa kuzingatia utaratibu ufuatao:- 

(a) Mwanachama aliyestaafu atatakiwa kupitisha PENSION yake kwenye 

akaunti yake ya FOSA na ili akope italazimu Pension ya kila mwezi iwe 

imepita kwenye akaunti yake ya FOSA angalau mara 2 mfululizo wakati 

wa kuomba mkopo. 
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(b) Mkopo wa mwanachama utatolewa kupitia akaunti yake ya FOSA 

(c) Marejesho ya Mkopo huu yatakatwa Moja kwa Moja kutoka kwenye 

akaunti ya FOSA ya Mwanachama kila mwezi 

(d) Kiwango cha juu cha mkopo huu hakitazidi mara 2 ya akiba ya lazima ya 

mwanachama 

(e) Mwanachama ambaye ana akiba zaidi ya mkopo anaoomba ikiwa muda 

wake wa kustaafu unakaribia ataruhusiwa kuomba kiasi sawa na akiba 

zake wakati makato yakitokea kwenye mshahara na baada ya kustaafu 

itafanyika utaratibu wa namna ya kuendelea kurejesha marejesho kupitia 

bank standing order au namna itakayokubalika baina ya chama na 

mwanachama. 

(f) Mwanachama atatakiwa kuweka Rehani ya Mali isiyohamishika yenye 

thamani inayozidi thamani ya mkopo husika. 

(g) Jedwali nambari 1 linaonesha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho 

na kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa. 

 

                         2.13.10 Mkopo wa Jipange (Jipange Loan) 

Mkopo wa Jipange (Jipange loan) utatolewa kwa mwanachama kwa kuzingatia 

yafuayo:-  

(a) Mwombaji wa mkopo huu lazima awe na mfuko wa akiba ya Wastaafu na/au 

Wekeza 

(b) Mkopo wa mwanachama utatolewa kupitia akaunti yake ya FOSA (baada 

ya FOSA kuanza) au njia nyinginezo (kabla ya FOSA kuanza) 

(c) Marejesho ya Mkopo huu yatalipwa na Mwanachama kupitia Mshahara au 

Standing Order ya FOSA 

(d) Kiwango cha juu cha mkopo huu hakitazidi mara 2 ya akiba ya Wekeza 

na/au Wekeza ya mwanachama 

(e) Mwanachama ambaye amechelewesha marejesho ya mkopo mwingine 

(Defaulter) hataruhusiwa kukopa mkopo huu 

(f) Jedwali nambari 1 linaonesha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho na 

kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa 
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                         2.13.11 Mkopo wa Bima (Bima Loan) 

Mkopo wa Bima (Bima Loan) unalenga kuwawezesha wanachama kukidhi 

uhitaji wa bima ili kukinga majanga mbalimbali kama vile majanga ya Vyombo 

vya Moto (Gari, Pikipiki, bajaj n.k), Maisha, Nyumba na Usafiri. 

Mkopo huu utatolewa kwa kuzingatia yafuuatayo:-  

(a) Mkopo utatolewa kwa mwanachama ambaye amekata bima kupitia TRA 

SACCOS LTD 

(b) Mwombaji atapaswa kuwa na akaunti ya FOSA 

(c)  Mkopo huu hautategemea akiba za Mwanachama 

(d) Mkopo huu hautahitaji udhamini wa Wanachama mwingine 

(e) Dirisha la kuombea mkopo huu litafunguliwa mara mwanachama 

atakapowasilisha ombi la Huduma ya Bima ya TRA SACCOS  

(f) Mkopo huu utatolewa kwa mwanachama kujihudumia kwa njia ya mtandao  

(g) Mwanachama ambaye amechelewesha marejesho ya mkopo mwingine 

(Defaulter) hataruhusiwa kukopa mkopo huu 

(h) Mwanachama anatakiwa awe na akaunti ya FOSA ya TRASACCOS na 

Mshahara wake upitie kwenye akaunti yake ya FOSA (kama mwajiri 

atakuwa ameruhusu mishahara kupitia kwenye FOSA ya TRA SACCOS) 

(i) Jedwali nambari 1 linaonesha kiwango cha riba, kipindi cha marejesho na 

kiwango cha juu cha mkopo kinachotolewa. 

                         2.13.14 Ununuzi wa Mkopo 

Chama kinaweza kununua mkopo wa mwanachama ambaye ana mkopo 

katika Taasisi nyingine ya fedha. 

Mwanachama husika ataandika barua kwa Mwenyekiti wa Chama na kujaza 

fomu maalumu ya kuomba mkopo wake uliobaki ununuliwe na Chama. Kiasi 

cha fedha kwa ajili ya kulipa Mkopo kutoka Taasisi nyingine za fedha 

kitalipwa moja kwa moja kwenye Akaunti ya Benki ya Taasisi husika, na kiasi 

kinachobaki (kama kitakuwepo) baada ya kulipa deni hilo kitaingizwa kwenye 

Akaunti ya Benki ya Mwanachama husika. 
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Taratibu zingine za utoaji wa mikopo zitaendelea kama kawaida. 

                         2.14 Kinga ya mikopo dhidi ya kifo na ulemavu wa kudumu  

Chama kitaikinga mikopo kwa kuwakata wanachama wanaoomba mikopo 

kama inavyoonesha kwenye jedwali Na 1F. Kiasi hicho kitakatwa kwa 

kukinga mikopo kutokana na majanga ya kifo au ulemavu wa kudumu kwa 

Mwanachama aliyechukua mkopo endapo atapatwa na majanga hayo. 

Kiwango hiki kinaweza kubadilika kutokana na hali halisi ya soko. 

                         2.14.1 Kinga ya Mkopo 

Mikopo yote inayotolewa na Chama itatozwa tozo kwa ajili ya kinga ya 

mkopo isipokuwa mkopo wa Weekend. 

                         2.14.2 Viwango vya Kinga ya Mkopo 

TRA SACCOS ilianzisha mfuko maalum wa kinga ya mikopo ambapo kila 

mwanachama anayepatiwa mkopo hukatwa kiwango cha kinga ya mkopo 

kama itakavyopendekezwa na Bodi ya Chama na kuidhinishwa na Mkutano 

Mkuu wa wanachama.  

Viwango vya kinga ya mkopo vitakuwa kama vilivyoanishwa katika jedwali 

namba 1. 

                         2.14.3 Matumizi ya Fedha ya Mfuko wa Kinga ya Majanga 

(a) Kiasi cha salio la Mkopo wa Mwanachama aliyefariki au aliyepata 

ulemavu wa kudumu kitafutwa kwa kutumia fedha kutoka katika Mfuko wa 

kinga ya majanga.   

(b) Bila kujali masharti ya kifungu (a) hapo juu, mfuko wa kinga ya majanga 

hautatumika kufuta salio la mkopo wa mwanachama aliyefariki au kupata 

ulemavu wa kudumu, ikiwa mwanachama huyo alifariki au kupata ulemavu 

wa kudumu baada ya muda wa mkopo kuisha, akiwa hajakamilisha kulipa 

marejesho ya mkopo. 

(c) Ikiwa mwanachama atafariki au kupata ulemavu wa kudumu kabla ya 

muda wa mkopo kuisha, lakini alikosa kufanya marejesho ya kila mwezi 
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kabla ya kifo au ulemavu kutokea, kiasi alichoshindwa kulipa akiwa hai au 

kabla ya kupata ulemavu huo kitakatwa kwenye hisa na akiba zake.  

                    2.15  Utunzaji wa Kumbu kumbu 

Taarifa zote za mikopo zitaingizwa kwenye mfumo wa TEHAMA. Mfumo huo 

utatumiwa na Afisa Mikopo katika kufanya uchambuzi wa awali wa mikopo (Pre-

appraisal) na taarifa hizo kutumiwa na Kamati ya Mikopo kupitisha mikopo. 

SEHEMU YA TATU: UKUSANYAJI WA MAREJESHO YA MIKOPO 

                        3.1 Marejesho ya Mikopo 

                         3.1.1 Kwa Mwanachama aliye ndani ya Ajira ya TRA 

Marejesho ya mkopo yatafanyika kabla au ifikapo tarehe 24 ya mwisho wa 

mwezi na yatakatwa kupitia kwenye mshahara wa mwanachama au kupitia 

Bank Standing Order au kwa kuweka pesa kwenye Akaunti ya Benki ya 

Chama (Direct deposit). Mwanachama atakuwa na wajibu wa kuhakikisha 

kuwa marejesho ya mkopo wake yanapokelewa kwenye Chama kila mwezi. 

                         3.1.2 Kwa Mwanachama aliye Nje ya Ajira ya TRA 

Mwanachama ambaye yupo ndani ya Ajira ya Taasisi nyingine Marejesho ya 

mkopo yatakatwa na Mwajiri kwenye mshahara wa Mwanachama husikana 

kisha kuingizwa kwenye Akaunti ya Benki ya Chama. 

Mwanachama ambaye hayupo kwenye Ajira mpya Marejesho ya Mkopo 

yatafanywa na Mwanachama kwa kuiagiza Benki yake kukata marejesho 

hayo kupitia Bank Standing Order kila tarehe 27 ya Mwezi na kuingizwa 

kwenye Akaunti ya Benki ya Chama. 

                         3.1.3 Kulipa sehemu ya deni la mkopo 

(a) Mwanachama anayetaka kupunguza mkopo wake kwa kulipa sehemu ya 

mkopo alionao katika Chama kwa mkupuo, atatakiwa kuandika barua ya 

kusudio hilo kwa Mwenyekiti wa Chama na katika barua hiyo atataja kiasi 

ambacho anataka kulipa na baada ya malipo atatakiwa kuwasilisha hati ya 

malipo katika ofisi ya Chama.  
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(b) Mwanachama aliyepunguza mkopo wake sawa na kifungu 3.1.3 anaweza 

kuomba salio la mkopo lifanyiwe marekebisho upya ya muda na kiwango cha 

kurejesha mkopo huo. 

                        3.1.4  Kulipa Salio la Mkopo Uliobaki 

Mwanachama anayetaka kupunguza kwa kulipa salio la mkopo uliobaki 

katika Chama, atatakiwa kuandika barua ya kusudio hilo kwa Mwenyekiti wa 

Chama. 

Afisa Mikopo atakokotoa kiasi cha deni lililosalia kisha ataruhusiwa kufanya 

hivyo na atapewa nambari ya akaunti ambayo atatakiwa kuingiza fedha hizo 

benki na kuwasilisha Hati ya Malipo katika ofisi ya Chama.  

3.1.5 Mwanachama ambaye yuko nje ya Ajira ya TRA atatakiwa kulipa marejesho 

ya mkopo wake kupitia nambari ya akaunti ambayo atatakiwa kuingiza fedha 

hizo benki na kisha kuwasilisha Hati ya Malipo katika ofisi ya Chama 

kuthibitisha kufanyika kwa malipo hayo. 

3.1.6 Mwanachama ambaye marejesho ya mkopo wake hayakukatwa kupitia 

kwenye mfumo wa mishahara wa TRA ama yamekatwa kimakosa au salio 

lake halikutosha kulipa kiwango cha marejesho husika, baada ya kubaini 

kasoro hizo kwa sababu yoyote ile atatakiwa kumjulisha Mwenyekiti wa 

Chama kwa maandishi ndani ya siku 5 baada ya mshahara kutoka na 

kuomba kulipa marejesho au tofauti ya makato ya mwezi huo kupitia nambari 

ya akaunti ya benki ya Chama na kisha kuwasilisha Hati ya Malipo katika 

ofisi ya Chama kuthibitisha kufanyika kwa malipo hayo. 

3.1.7      Endapo Mkopaji atashindwa kulipa mkopo wote au sehemu ya mkopo huo 

kwa sababu ya kuacha au kuachishwa kazi, TRA SACCOS LTD ina haki ya 

kuchukua kutoka kwa mwajiri Mafao ya Mkopaji kulipia deni au sehemu ya 

deni lililo Baki. 

3.1.8 Endapo Mtumishi aliyekopa atahama, au kuacha kazi na kujiunga na taasisi 

nyingine Mtumishi anatakiwa atoe utaratibu wa kuendelea kulipa deni hilo 

bila kuathiri makubaliano katika mkataba huu. Endapo atashindwa 

kutekeleza wajibu huu TRA SACCOS Ltd itawasiliana moja kwa moja na  
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mwajiri wake mpya ili kuomba fedha anazodaiwa Mkopaji zikatwe na mwajiri 

na kuwasilishwa TRA SACCOS LTD 

3.1.9 Mkopo wote utatakiwa kurejeshwa kwa muda uliopangwa kwa kila mkopo 

husika. 

3.1.10     Mwanachama ambaye hadaiwi malimbikizo ya marejesho ya Mkopo husika 

na anataka kulipa salio la mkopo wake wote kwa mkupuo kupitia Benki  

atalipa salio la Mkopo wake halisi (Principal) pamoja na riba ya mwezi husika 

wa malipo hayo. Hii itakuwa kwa Mikopo yote isipokuwa Mkopo wa 

Weekend. 

3.1.11 Utaratibu wa marejesho kwa mikopo yote utakuwa ni malipo  ya kila  mwezi 

ya mkopo pamoja na riba kulingana na mtiririko  maalum wa marejesho ya 

kila mwezi ulioidhinishwa  tangu siku ambayo mkopo umetolewa 

(Repayment schedules). 

3.1.12 Mwanachama atatozwa adhabu ya kuchelewesha marejesho kwa kiwango 

kilivyoainishwa kwa mujibu wa na masharti ya Chama. 

3.1.13 Marekebisho ya kipindi na marejesho ya Mkopo  

Mwanachama aliye na mkopo katika Chama anaweza kuomba Chama 

kimfanyie marekebisho ya kipindi cha marejesho kwa kumpunguzia kiwango 

cha makato.  

Maamuzi ya kufanya marekebisho ya kipindi cha marejesho  ya mkopo 

mbaya yatafanyika mara moja tu kupitia Kikao cha Bodi. 

3.2 Mikopo iliyocheleweshwa 

3.2.1 Marejesho ya mikopo yatakayolipwa pungufu ya kiwango cha marejesho 

kilichopitishwa na Kamati, marejesho ya mkopo huo yatakuwa 

yamecheleweshwa kwa mujibu wa sera hii. 

3.2.2 Marejesho ya mikopo yatakuwa yamecheleweshwa endapo sehemu ya 

mkopo (riba au riba na mkopo) utashindwa kurejeshwa kwa mujibu wa 

mkataba wa mkopo (baada ya siku 30 tangu mkopo huo uliposhindwa 

kurejeshwa. 
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3.2.3 Mkopo utatolewa taarifa kuwa umecheleweshwa baada ya Mkopaji 

kushindwa kulipa marejesho kwa mwezi mmoja au zaidi. 

3.2.4 Taarifa ya ucheleweshaji wa marejesho ya mikopo itaandaliwa siku 15 baada 

ya muda kupita ambapo taarifa inatakiwa kutayarishwa na Afisa Mikopo na 

kutiwa saini na Mwenyekiti kamati ya Mikopo na kubandika katika ofisi za 

Chama kwa ajili ya kuwawezesha wanachama kusoma.  

3.2.5 Taarifa ya ucheleweshaji wa mikopo itajumuisha jina la mwanachama, 

anuani kamili, namba ya simu, tarehe ya mkopo ulipotolewa, muda wa 

mkopo, riba, baki ya mkopo, limbikizo la riba, kiasi kilichocheleweshwa, 

majina ya wadhamini na dhamana zilizowekwa. Aidha taarifa hiyo itaonesha 

jina na namba ya simu ya Afisa Mikopo aliyendaa hiyo taarifa. 

3.3 Ukokotoaji wa Mikopo Iliyocheleweshwa 

3.3.1 Ukokotoaji wa mkopo uliocheleweshwa utategemeana na masharti yaliyo 

katika Mkataba wa mkopo husika. 

3.3.2 Ukokotoaji wa mikopo cheleweshwa utafanyika kila mwezi na utatolewa 

taarifa  kila mwezi katika utaratibu ufutao: 

 a) ANGALIZO (Watch) – Mkopo au riba ambayo haijarejeshwa kwa siku 31 

hadi 90 

 b) CHINI YA KIWANGO ( Substandard)- Mkopo au riba ambayo 

haijarejeshwa kwa siku 91 hadi 180 

 c) MASHAKA ( Doubtful)- Mkopo au riba ambayo haijarejeshwa kwa siku 

181 hadi 365 

 d) HASARA ( Loss)- Mkopo au riba ambayo haijarejeshwa kwa zaidi ya 

siku 365. 

3.4 Tengo la Mikopo Mibaya 

 Chama kitatakiwa kuweka tengo la kutosha kwa ajili ya mikopo mibaya au 

hatarishi kwa kufuata utaratibu ufuatao: 

a) Ucheleweshaji wa marejesho ya thamani halisi ya salio kwa siku 0 hadi 

30 mkopo uliocheleweshwa ni 0% na ufuatiliaji wa hali ya juu kwa 

wanachama wadaiwa. 



25 

 

 b) ANGALIZO (Watch) – Muda wa ucheleweshwaji 31-90, Tengo 10%  

c) CHINI YA KIWANGO ( Substandard)- Muda wa ucheleweshwaji 91-180,

    Tengo 30% 

d) MASHAKA ( Doubtful)- Muda wa ucheleweshwaji 181-365, Tengo 50% 

e) HASARA (Loss)- Muda wa ucheleweshwaji >365, Tengo 100% 

3.4 Adhabu katika Mikopo Iliyocheleweshwa 

3.4.1 Chama kinaweza kutoa muda wa neema ambapo riba itaendelea kutozwa 

3.4.2 Chama kitatoa adhabu kwenye mikopo iliyocheleweshwa kulingana na 

viwango vilivyoanishwa 

3.4.3 Chama hakitatakiwa kuendelea kutoza adhabu ya ziada kwa mikopo 

iliyocheleweshwa  na inayoendelea kutorejeshwa zaidi ya siku 365. 

3.5 Mapitio ya Taarifa ya Hali na Mwenendo wa Mikopo 

3.5.1 Chama kitakuwa kinapitia hali na mwenendo wa utoaji na urejeshaji wa 

mikopo kila mwezi na kwa kipindi kisichopungua robo mwaka na kuhakikisha 

kuwa Utoaji wa mikopo unafanyika kwa kuzingatia Sera ya mikopo, hesabu 

zenye matatizo zinaanishwa na kuwekwa katika makundi kwa kuzingatia 

Kanuni za SACCOS. 

3.5.2 Usimamizi wa Mikopo Chechefu na mfumo wa Ufuatiliaji (kama 

inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Nambari 3) 

Kamati ya Mikopo itapitia taarifa ya marejesho ya mikopo kila mwezi na 

kufuatilia mikopo ambayo haikurejeshwa. 

3.5.3 Kamati ya Mikopo itakuwa ikipokea taarifa ya maendeleo ya mikopo mibaya 

iliyowasilishwa na Meneja wa Chama na kuchukua hatua stahili kabla ya 

kuwasilisha kwenye Kikao cha Bodi. 

3.5.4 Kamati ya Mikopo inaweza kumwita mwanachama mwenye mkopo chechefu 

kwa kumshauri njia mbadala ya urejeshwaji wa Mkopo. 
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3.6 Marejesho ya Mikopo Mibaya 

3.6.1 Chama kitafuatilia kwa ukaribu Mikopo yote mibaya kwa kuwasiliana na 

Wadaiwa Sugu, Wadhamini na Waajiri wao na kuhakikisha kuwa Mikopo 

hiyo inalipwa. 

3.6.2 Chama kitatumia Mikakati na Mipango thabiti ya ukusanyaji wa Mikopo 

mibaya. 

3.6.3 Chama kitakusanya madeni kupitia kwa wadhamini na mali zingine za 

Mkopaji zilizowekwa kama dhamana.  

3.6.4 Marejesho ya mkopo ambayo yatakuwa hayajalipwa kwa kipindi cha zaidi ya 

siku tisini (90) Chama kinaweza kutumia akiba za mwanachama au riba juu 

ya Akiba, amana au mali iliyowekwa kama dhamana ya mkopo kulipa deni 

hilo. Kama zisipotosheleza, utaratibu wa kutumia tengo la mikopo mibaya 

utafuata 

3.6.5 Iwapo mkopo umetengwa katika kundi la HASARA, Chama kitaendelea 

kufanya jitihada ya kukusanya deni la mkopo husika na marejesho 

yatakayopatikana yataingizwa kwenye mapato mengineyo ya Chama. 

(Jedwali namba 3 la Utaratibu wa ufuatiliaji wa Mikopo Chechefu) 

3.7 Mapato Tarajiwa Kutokana na Mikopo Iliyocheleweshwa 

3.7.1 Riba tarajiwa juu ya mikopo iliyocheleweshwa na malipo ya awali (advance 

payment) yatakoma mara baada ya mkopo kuwa umecheleweshwa kwa 

zaidi ya siku 90 

3.7.2 Hesabu za Mapato tarajiwa katika mikopo husika zitachukuliwa(reversed) 

kutoka kwenye akaunti ya mapato tarajiwa. 

3.7.3 Katika hali yoyote ile Mapato tarajiwa katika mzania hayapaswi kuzidi 

kiwango cha faida kutoka kwenye mapato ya mwaka kwa kugawa kwa 12.  

3.8 Marekebisho ya Mikopo Iliyocheleweshwa 

3.8.1 Mkopo hautaweza kufanyiwa marejeo/kupangwa upya kwa zaidi ya mara 

moja 
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3.8.2 Mkopo wowote ambao umefanyiwa marejeo kutoka kwenye mkopo wa awali 

utakuwa katika kundi la chini ya Kiwango (SUBSTANDARD) 

3.8.3 Mikopo yote iliyofanyiwa marejeo itatolewa taarifa tofauti na ile ya kwenye 

mizania.  

3.8.4 Faida juu ya mikopo haitajumuishwa kwenye mkopo uliorejewa. Faida zote 

zitatakiwa kulipwa kabla ya mkopo haujafanyiwa marejeo.  

3.8.5     Kamati ya Mikopo itawasilisha kwenye Bodi orodha ya wadaiwa sugu na 

pendekezo la kusudio la kutumia mkusanya madeni ili kupata kibali cha 

kufanya hivyo. 

3.8.6 Utaratibu wa Kufuatilia Madeni kwa Kutumia Wakusanya Madeni 

Chama kitatumia utaratibu ufuatao:- 

(a) Kuhakikisha mkusanya madeni ana kibali maalum cha kufanya kazi hiyo 

kutoka TRA halali za serikali (TCDC) 

(b) Kujiridhisha mahali na sehemu mtoa huduma anapofanyia kazi zake  

(c) Kuangalia historia ya mtoa huduma 

(d) Kuhakikisha mtoa huduma analinda haki za mwanachama wakati wa 

kukusanya madeni 

(e) Kuhakikisha mkusanya madeni anakusanya deni kwa kuzingatia mkataba na 

makubaliano yaliyopo kwenye fomu ya mkopo na mkataba wa mkopo 

(f) Kufanya tathmini na kujirdhisha kama Kuhakikisha mkusanya madeni ana 

uwezo na vifaa vitakavyomsaidia kufanya kazi hiyo pasipo kuingiza chama 

gharama 

(g) Mkataba uainishe haki na wajibu za pande zote na upite kwa mwanasheria 

kwa ajili ya kulinda haki za pande zote 

(h) Mkataba wa mkusanya madeni na chama unapitishwa kwa Mrajis ili aone 

kama mkataba husika haujaegemea upande mmoja 

(i) Kuhakikisha taratibu zote zitakazochukuliwa na Mkusanya madeni, zinalinda 

haki ya mwanachama na chama kwa ujumla 
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 3.8.7 Utaratibu wa Kumpata Mkusanya Madeni 

(i) Baada ya idhini ya Bodi, Kamati ya Manunuzi itapata orodha ya wakusanya 

madeni wenye kibali maalum cha kufanya kazi hiyo kutoka TRA halali za 

serikali (TCDC) 

(ii) Kamati ya Manunuzi itachambua wakusanya madeni wanaohusika katika 

eneo la kijiografia ambalo wadaiwa wanapatikana 

(iii) Kamati ya Manunuzi itawapa wito wakusanya madeni husika kwa ajili ya 

mahojiano juu ya vigezo vilivyotajwa hapo juu 

(iv) Taratibu za manunuzi zitazingatiwa wakati wa kupata mkusanya madeni 

(v) Kamati ya Manunuzi itawasilisha kwenye Bodi orodha ya wakusanya 

madeni waliokidhi vigezo 

(vi) Baada ya Bodi kuidhinisha wakusanya madeni waliopendekezwa, Kamati 

ya Manunuzi itatafuta taarifa ya kujiridhisha kutoka kwa taasisi zilizowahi 

kufanya kazi na wakusanya madeni hao 

(vii) Kamati ya mikopo itahakiki uwepo wa ofisini ya wakusanya madeni 

walichaguliwa 

(viii) Mkusanya madeni ataombwa kuwasilisha rasimu ya mkataba  
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SEHEMU YA NNE  

UONDOAJI WA MIKOPO MIBAYA KWENYE VITABU VYA CHAMA 

4.1. Vigezo vya Ufutaji wa Mikopo 

Chama kitapaswa kufuta mikopo kutoka katika mizania yake endapo mambo 

yafuatayo yatatokea: 

a) Mikopo ikicheleweshwa zaidi ya siku 365; 

c) Endapo Chama kimepoteza uhalali na haki za kimkataba ikiwa ni pamoja 

na Mkopeshwaji kuthibitishwa na Taasisi husika kufilisika;  

d) Mkopo unapochukuliwa kuwa hauwezi kukusanywa baada ya hatua na 

jitihada zote za ukusanyaji kushindikana. 

e) Mikopo isiyolipika ambayo Mahakama imetoa hukumu dhidi ya Chama 

f) Dhamana ya Mkopo itakuwa imechukuliwa na Chama na kuuzwa lakini 

thamani yake ikawa haitoshi kufidia mkopo wote unaodaiwa. 

g) Chama kimefuatilia na kushindwa kupata marejesho au hakuna 

dhamana na jitihada za kukusanya mikopo hiyo imeachwa. 

4.1.1 Baada ya deni kufutwa malipo yoyote yatakayofanywa na mwanachama 

baada ya mwaka mmoja kupita, yataingizwa katika akaunti ya Chama kama 

mapato mengineyo. 

4.1.2 Kabla ya Mkopo kufutwa, kamati ya mikopo itawasilisha kwenye bodi orodha 

ya mikopo inayopaswa kufutwa ikionyesha juhudi zilizofanyika kufuatilia 

marejesho ya mikopo hiyo, ndipo bodi itaidhinisha ufutaji wa mikopo husika.  

4.2 Ukusanyaji wa Mikopo Iliyofutwa 

4.2.1. Mikopo iliyofutwa ambayo hakuna taarifa yoyote inayodhihirisha kuwa 

mkopaji kafilisika inatakiwa kuendelea kufuatiliwa. 

4.2.2 Mikopo inatakiwa kuondolewa katika mizania na jitihada za kukusanya 

mikopo husika zinaendelea. 

4.2.3 Taarifa za mikopo yote iliyofutwa zinatakiwa kuwa za siri ili kutowakatisha 

tamaa wakopaji wengine kurejesha mikopo kwa muda muafaka 
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4.2.4 Matengo yanatakiwa kuwekwa katika mikopo na mali nyingine za Chama 

zenye matatizo (Problem Assets). 

4.2.5 Matengo ya Hesabu yanatakiwa kuainishwa kwenye kila kundi la Mali. 
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SEHEMU YA TANO 

MUUNDO WA KITAASISI 

5.0 Washirika na Wadau wa Sera 

5.1 Wanachama 

Wanachama wa TRA SACCOS ndio walengwa wa Sera hii. Hivyo, Wanachama 

kupitia Mkutano Mkuu ndio wenye TRA ya kupitisha Sera zote za Chama ikiwemo 

Sera hii. 

5.2 Kamati ya Usimamizi 

Kamati ya Usimamizi, inawajibu wa kusimamia utekelezaji wa Sera hii kwa kupitia 

shughuli za utoaji, ukusanyaji na ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo na kuishauri Bodi 

ya Chama juu ya mwenendo wa shughuli za mikopo kwa ujumla. 

Kamati ya Usimamizi pia itakuwa na jukumu la kupokea na kusikiliza malalamiko 

kutoka kwa wanachama juu ya mwenendo usioridhisha wa shughuli za utoaji wa 

mikopo na kutafuta ufumbuzi wa malalamiko hayo kwa kuishauri Bodi ya Chama. 

5.3 Bodi ya Chama 

Bodi ya Chama ina jukumu la kuhakikisha kuwa Sera ya Mikopo inatekelezwa na 

wahusika wote. Ili kutekeleza jukumu hilo, Bodi ya Chama itafanya mambo yafuatayo:- 

5.3.1 Kuwasilisha mapendekezo juu ya marekebisho au maboresho ya sera ya 

Mikopo katika Mkutano Mkuu.  

5.3.2 Kuhakikisha kwamba mikopo inayoidhinishwa inalinda maslahi na uhai wa 

Chama. 

5.3.3 Kuhakikisha kwamba Mikopo inatolewa kwa wanachama kwa wakati na bila 

upendeleo. 

5.3.4 Kuidhinisha taratibu za utoaji wa mikopo ikiwemo mgawanyo wa kazi kwa 

wafanyakazi na kupendekeza kiasi cha juu cha utoaji wa mkopo. 

5.3.5 Kuidhinisha Mikopo kwa Wajumbe wa Bodi na Watendaji. 

5.3.6 Wahusikawatakaoshiriki katika utekelezaji ni Kamati ya Mikopo, Meneja wa 

Chama, Mkuu wa Idara ya Mikopo na Watendaji wote 
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5.4  Kamati ya Mikopo 

Kamati ya Mikopo ndicho chombo chenye jukumu la kushughulikia maombi ya mikopo 

katika Chama isipokuwa Maombi ya Mikopo kwa Wajumbe wa Bodi na Watendaji wa 

Chama. 

5.5  Meneja wa Chama 

Meneja wa Chama ni msimamizi mkuu wa Idara ya Mikopo na atatakiwa kuhakikisha 

kwamba Sera na taratibu zote za utoaji na ufuatiliaji wa mikopo zinatekelezwa na 

watendaji wote walio chini yake. 

5.6  Majukumu ya Meneja 

1. Kuishauri Kamati ya Mikopo jinsi ya kuboresha huduma za utoaji wa mikopo kwa 

wanachama. 

2. Kupitia upya riba juu ya mikopo na kufanya tathmini kama inakidhi mahitaji ya 

wanachama kwa kipindi husika, na kutoa mapendekezo kwa Bodi kupitia Kamati 

ya Mikopo. 

3. Kufanya tathmini ya huduma za fedha ambazo zinatolewa na Chama endapo 

zinakidhi mahitaji ya wanachama na kuishauri Bodi kupitia Kamati ya Mikopo juu 

ya umuhimu wa kuziboresha na kufanya utafiti juu ya huduma ambazo 

wanachama wanazihitaji ili kukidhi mahitaji yao ya kiuchumi, kijamii na 

kimazingira. 

4. Kupitia taarifa zilizowasilishwa kwake na Mkuu wa idara ya Mikopo na kuandaa 

mseto wa taarifa hizo ili kuiwezesha Bodi kufanya maamuzi makini na yenye 

kulenga kuboresha huduma kwa wanachama. 

5. Kuhakikisha kwamba miongozo ya utoaji wa Mikopo kwa wanachama inaeleweka 

na kutekelezwa na watendaji. 

6. Kufuatilia taarifa ya mikopo hususan mikopo chechefu na kuwaelekeza watendaji 

namna bora ya kuongeza ufanisi na mikakati ya urejeshwaji. 

7. Kupitia na kuishauri Kamati ya Mikopo juu ya mapendekezo ya kufutwa kwa 

mikopo chechefu, kutokana na ushauri wa Mhasibu wa Chama. 
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5.7 Mkuu wa Idara ya Mikopo 

Mkuu wa Idara ya Mikopo anatakiwa kuhakikisha kwamba Sera ya mikopo inafuatwa 

na kutekelezwa na watendaji wote walio chini yake katika kutekeleza majukumu yao. 

Kazi zingineni pamoja na: 

1. Kufanya uchambuzi na tathmini ya maombi ya mikopo yanayowasilishwa na 

Wanachama 

2. Kufuatilia marejesho ya mikopo iliyowasilishwa kutoka idara ya uhasibu ya TRA 

ya Mapato na kutoa taarifa katika Kamati ya Mikopo kupitia kwa Meneja. 

3. Kufuatilia Mikopo isiyorejeshwa kwa mujibu wa sera, utaratibu na mikataba ya 

mikopo 

4. Kuhakikisha sera na Masharti ya Chama yanafuatwa 

5. Kuandaa taarifa ya mseto ya mikopo na kuwasilisha kwa Meneja wa Chama. 

6. Kupendekeza riba juu ya huduma za Chama.  

7. Kuandaa taarifa ya mikopo kila mwezi na kuwasilisha kwa Meneja kwa uhakiki 

kabla ya kuwasilisha kwenye kamati ya Mikopo. 

8. Kuandaa taarifa za makato ya kila mwezi na kuziwasilisha kwenye Kitengo cha 

Mishahara mnamo au kabla ya tarehe 5 ya kila mwezi. 

9. Atawajibika kwa Meneja. 

5.8 Watendaji  

Watendaji wa Chama katika kutekeleza Sera hii wanapaswa kutekeleza majukumu 

yao kwa kuzingatia maadili kama ifuatavyo: 

1. Heshima na nidhamu kwa wanachama itazingatiwa wakati wote wa kazi. 

2. Watafanya kazi kwa kuzingatia maadili ya taaluma zao. 

3. Watatakiwa kuhifadhi taarifa zote za wanachama kwa usiri na sehemu husika. 

4. Wanapaswa kuelewa na kufuata njia sahihi za utoaji wa Mikopo kama 

zilivyoanishwa katika sera, taratibu na Masharti ya Chama. 

5. Watafanya kazi kwa ubora wa hali ya juu na wenye tija kwa maslahi ya Chama. 

6. Watahakikisha kwamba shughuli zao binafsi haziingiliani na shughuli za Chama. 
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7. Watatekeleza kwa vitendo sera, sheria kanuni za   Ushirika na masharti ya Chama. 

8. Watafanya kazi kwa uadilifu na uaminifu. 

9. Watawahudumia wanachama kwa kuwajali, kuwashauri bila upendeleo wa aina 

yoyote. 
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SEHEMU YA SITA 

UFUATILIAJI NA TATHMINI YA SERA 

Ufuatiliaji na tathmini ni nyenzo muhimu katika kuweka utaratibu au mfumo wa kujenga 

msingi wa kutambua ufanisi katika utekelezaji wa Sera ya Mikopo na Ukusanyaji wa 

marejesho. Vilevile unalenga kupata taarifa za utendaji na ufanisi ambazo zitatumika 

kufanya maamuzi muhimu ya kuboresha miongozo mbalimbali inayokielekeza Chama 

katika masuala yote yanayohusu  utoaji wa huduma za mikopo. 

6.1 Lengo kuu la Ufuatiliaji na Tathmini 

Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ni muhimu kwasababu unalenga kutoa mwongozo wa 

utekelezaji wa sera hatua kwa hatua kwa ufanisi. 

6.2 Ufuatiliaji 

Ili kuhakikisha kuwa Sera hii ya Mikopo na ukusanyaji inatekelezwa kwa ufanisi, 

mfumo wa ufuatiliaji  na utekelezaji wa sera utaandaliwa na kuratibiwa utekelezwaji 

wake na Bodi ya Chama.   

6.3 Tathmini 

Tathmini itafanyika kila mwaka kwa lengo la kufahamu mwenendo wa utekelezaji wa 

sera hii ili kubaini upungufu uliopo pamoja na changamoto mpya zilizojitokeza wakati 

wa utekelezaji. Taarifa ya tathmini itatumika katika maandalizi ya mpango wa 

maendeleo wa Chama. Hivyo, Bodi ya Chama ambayo ina dhamana ya usimamizi wa 

shughuli za utendaji wa kila siku wa Chamaitahakikisha kuwa tathmini inafanyika 

kama ilivyopangwa. 
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Jedwali Nambari 1: Akiba, Riba na Adhabu 

Na. Maelezo Kiwango Ufafanuzi 

1 Riba ya Mkopo wa 

Maendeleo ya Jamii 

⮚  8% kwa mwaka ⮚ Kwenye salio 

la mkopo 

2 Ada ya uchambuzi wa 

Mkopo 

⮚ 0.5% ya mkopo au Tsh. 

100,000/-  

⮚ Kiasi kilicho 

chini 

kitatumika 

3 Kinga ya Majanga ya 

mikopo 

⮚  0.049% ya Mkopo 

halisi kwa mwezi 

⮚ Endapo kipindi 

cha marejesho 

haizidi miezi 

18 

⮚ 0.049% ya Mkopo halisi 

kwa mwezi 

⮚ Endapo kipindi 

cha marejesho 

kinazidi miezi 

18 

4 Riba ya Mkopo wa Dharura ⮚ 1% ya Mkopo Halisi kwa 

mwezi 

⮚ Kwa mstari 

mnyoofu 

 

5 Riba ya Mkopo wa 

Papo2Papo 

⮚ 1% ya Mkopo halisi kwa 

mwezi 

⮚ Kwa mstari 

mnyoofu 

6 Riba ya Mkopo wa  

Weekend 

⮚ 5% kwa mwezi Kwenye Mkopo 

halisi (aina zote za 

mikopo) 
Adhabu ya kuchelewesha 

mkopo  

⮚ 5% kwa mwezi 

7 Riba ya Mkopo wa Elimu ⮚ 8%ya Mkopo halisi kwa 

mwaka 

⮚ Kwenye salio 

la Mkopo 
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8 Riba ya Mkopo wa Afya ⮚ 8%ya Mkopo halisi kwa 

mwaka 

⮚ Kwenye salio 

la Mkopo 

9 Riba ya Mkopo wa Siku kuu ⮚ 3% ya Mkopo halisi kwa 

mwezi 

⮚ Kwenye salio 

la Mkopo 

10 Riba ya Mkopo wa 

Wastaafu 

⮚ 8% ya Mkopo halisi kwa 

mwaka 

⮚ Kwenye salio 

la Mkopo 

11 Riba ya Mkopo wa Jipange ⮚ 12% ya Mkopo halisi 

kwa mwezi 

⮚ Kwenye salio 

la Mkopo 

12 Riba ya Mkopo wa Bima ⮚ 3% ya Mkopo halisi kwa 

mwezi 

⮚ Kwenye salio 

la Mkopo 

13 ⮚ Kipindi cha 

marejesho 

⮚ Miezi 60 ⮚ Maendeleo 

ya Jamii 

⮚ Miezi 12 ⮚ Dharura 

⮚ Miezi 8 ⮚ Papo2Pap

o 

⮚ Miezi 18 ⮚ Elimu 

⮚ Miezi 18 ⮚ Afya 

⮚ Mwezi 1 ⮚ Weekend 

⮚ Miezi 3 ⮚ Siku kuu 

⮚ Miezi 48 ⮚ Wastaafu 

⮚ Miezi 60 ⮚ Jipange 

⮚ Miezi 4 ⮚ Bima 

14 ⮚ Kiwango cha juu cha 

mkopo 

⮚ Mara 3 ya akiba ya 

lazima, isizidi Milioni 150 

⮚ Maendeleo 

ya Jamii 



38 

 

⮚ Milioni 8 ⮚ Dharura 

⮚ Milioni 2 ⮚ Papo2Pap

o 

⮚ Mara 2 ya Akiba ⮚ Elimu 

⮚ Mara 2 ya Akiba  ⮚ Afya 

⮚ Laki 2 ⮚ Weekend 

⮚ Laki 5 ⮚ Siku kuu 

⮚ Mara 2 ya akiba ya lazima, 

isizidi Milioni 50 

⮚ Wastaafu 

⮚ Mara 2 ya Akiba za Mifuko 

ya Wastaafu na/au 

Wekeza, isizidi milioni 50 

⮚ Jipange 

⮚ Kiwango cha Ada ya 

Bima inayotakiwa 

⮚ Bima 

15 Kiasi cha mkopo cha juu 

kuidhinishwa na Kamati ya 

Kitaalumu 

TZS.8,000,000 Aina zote za 

mikopo 
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Jedwali Nambari 2: Muda wa Kutoa Mkopo 

Aina za Mikopo 

Na

. 

Aina ya Mkopo Muda wa kutoa 

Mkopo 

1 Papo kwa Papo(P2P) Hauzidi millioni 2 (Malipo kwa Mtandao) Masaa 24 

2 Dharura (EML)  (Malipo kwa Mtandao) Masaa 24  

4 Maendeleo ya Jamii (SDL) (Malipo kwa njia ya Hundi) Siku 7 

5 Elimu (EDUL) (Malipo kwa Mtandao) Masaa 24 

6 Afya  Siku 7 

7 Siku kuu Papo kwa papo 

8 Wastaafu Siku 7 

9 Jipange Siku 7 

10 Bima Papo kwa papo 
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Jedwali Nambari 3 : UTARATIBU WA UKUSANYAJI WA MADENI MABAYA 

KUNDI IDADI YA 

SIKU 

 

SHUGHULI /HATUA 

YA CHUKUA 

 

TAREHE/MUDA 

 

MUHUSIKA 

CURRENT 

(HALISI) 

0 -30 Kubaini Mikopo 

ambayo marejesho 

yake 

hayakuwasilishwa 

kutoka kitengo cha 

Mishahara (TRA) au 

kupitia “Bank Standing 

Order” kwa wale walio 

nje ya ajira ya TRA 

Tarehe 1 hadi 5 ya 

kila Mwezi 

Afisa Mikopo 

Msaidizi 

Kuomba taarifa juu ya 

sababu za 

kutowasilisha 

marejesho ya mikopo 

husika kutoka kitengo 

cha Mishahara (TRA) 

ama benki husika 

Tarehe 5 ya kila 

Mwezi 

 

Afisa Mikopo 

Msaidizi 

(atafuatilia 

TRA) na 

Mhasibu 

(atafuatilia 

benki) 

Kuwasiliana na 

Mwanachama 

Mwenye mkopo husika 

kwa njia ya simu, 

barua pepe na barua 

ya kawaida kwa 

kumwelekeza kulipa 

marejesho ya mkopo 

wake husika kupitia 

benki ndani ya siku 

saba (7) 

Tarehe 5 ya kila 

Mwezi 

Maafisa Mikopo 

Wasaidizi 
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Kuandaana 

kuwasilisha barua kwa 

Mwajiri (TRA) kuomba 

Mwajiri kulipa mafao 

ya mwisho ya ajira ya 

mdaiwa wa mkopo 

(kama atakuwa 

ameondoka kwenye 

ajira ya TRA) 

Wiki moja baada 

Utambuzi wa 

utofauti wa 

Marejesho kutoka 

Kitengo cha 

Mishahara 

 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 

Kutoa taarifa kwa 

kiongozi wa kituo cha 

mdaiwa kwa njia ya 

simu na barua pepe 

juu ya kutorejeshwa 

kwa mkopo wa 

mhusika na 

kumwomba awasiliane 

na mdaiwa ili alipe 

mkopo kwa wakati (hii 

ni kwa wadaiwa 

ambao hawatatoa  

ushirikiano kwa ofisi)  

Wiki moja baada 

Utambuzi wa 

utofauti wa 

Marejesho kutoka 

Kitengo cha 

Mishahara 

 

Mkuu wa idara 

ya mikopo 

ANGALIZO 

(WATCH) 

 

31 - 90 

Kuandika barua ya pili 

kumkumbusha 

mdaiwa kulipa mkopo 

wake na kumtaarifu 

hatua zinazofuata 

kama hatalipa kwa 

wakati. 

Nakala kwa 

Wadhamini 

Ndani ya miezi 

miwili tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 
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Kuwaandikia 

wadhamini wa mdaiwa 

kuwaarifu juu ya 

kutorejeshwa kwa 

mkopo wa mdaiwa na 

kuwaomba 

wawasiliane naye 

kumhimiza kulipa deni 

la mkopo wake. 

Nakala kwa mdaiwa. 

Ndani ya miezi 

miwili (2) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 

Kumwandikia mwajiri 

mpya wa mdaiwa 

(kama amehama ajira) 

na kumwarifu juu ya 

uwepo wa mkopo wa 

mwajiriwa wake na 

kuomba akate 

marejsho ya mkopo na 

kuwasilisha TRA 

SACCOS. 

Nakala kwa mdaiwa 

Ndani ya miezi 

miwili (2) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 

Kufuatilia ulipaji wa 

madeni sugu kwa 

kuwatembelea 

Wadaiwa sugu na 

Wadhamini  katika 

maeneo yao ya Kazi 

na Makazi. 

Ndani ya miezi 

mitatu (3) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Maafisa Mikopo 

wasaidizi 

CHINI YA 

KIWANGO 

91 - 180 Kumtumia mdaiwa 

barua ya tatu 

kumkumbusha kulipa 

Ndani ya miezi 

minne (4) tangu 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 
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(SUBSTANDA

RD) 

deni lake na kumwarifu 

juu ya kusudio la 

kutumia akiba zake 

kurejesha mkopo 

ucheleweshaji 

uanze 

Kufanya vikao na 

Waajiri wapya wa 

Wadaiwa sugu ili 

kusaidia kurejesha 

madeni hayo kupitia 

Mishahara au njia 

nyingine 

itakayoonekana 

inafaa. 

Ndani ya miezi 

minne (4) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 

Kutumia akiba za 

Mwanachama 

kurejesha sehemu ya 

mkopo 

uliocheleweshwa. Hii 

ni baada ya 

kuidhinishwa na M/kiti 

kamati ya mikopo 

Ndani ya miezi 

minne (4) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 

Kuandika barua kwa 

wadhamini kuomba 

waendelee 

kumkumbusha 

mdaiwa kulipa deni 

lake. Pia kuonyesha 

kusudio la kutumia 

akiba zao kurejesha 

mkopo wa mdaiwa 

Ndani ya miezi sita 

(6) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 
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MASHAKA 

(DOUBTFUL) 

181 - 365  Ndani ya miezi saba 

(7) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 

Kutafuta wakusanya 

madeni na kuingia 

mkataba nao kwa ajili 

ya kusaidia kufuatilia 

mkopo 

uliocheleweshwa 

Ndani ya miezi tisa 

(9) tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Mkuu wa Idara 

ya Mikopo 

HASARA 

(LOSS) 

ZAIDI YA 

365 

Kuendelea kufuatilia 

deni, kama mdaiwa 

hajatangazwa 

kufilisika.  

Ndani ya miezi 24 

tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Maafisa Mikopo 

Wasaidizi 

Kufuta deni kwenye 

vitabu vya Mizania na 

kuendelea kumfuatilia 

Ndani ya miezi 24 

tangu 

ucheleweshaji 

uanze 

Maafisa Mikopo 

Wasaidizi 

 

 

 

 

TRA SACCOS LTD                                  OFISI YA MRAJISI 

  

Pilly Marwa  

Mwenyekiti TRA SACCOS LTD  

 

Tarehe:……………………….... 
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* TRA SACCOS LTD * 

Fomu ya Maombi ya Mkopo 

[TRASACCO-2 A] 

 

 

  

P.O BOX 63225 DAR ES SALAAM, TEL/FAX: +255 22 2864556 

MOBILE: +255 712494312, +255 684 557070, +255 765 986455 

WEBSITE: http://www.trasaccos.co.tz, EMAIL: info@trasaccos.co.tz 

 

FOMU YA MAOMBI YA MKOPO 

(Fomu hii ijazwe kwa herufi kubwa) 

 

(Tafadhali weka alama ya             kwenye kisanduku kuonyesha uchaguzi) 

 

 

A. MAELEZO BINAFSI YA MWOMBAJI 

 

1.Jina Kamili la Mwombaji: 

 

           Bwana          Bibi                  Bi 

 

 

 

Jina la Kwanza                                                             Jina la Kati                                                             Jina la Ukoo                               

 

 

   

   

http://www.trasaccos.co.tz/
mailto:info@trasaccos.co.tz
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(Sehemu hii ijazwe na wanachama walio ndani ya ajira ya TRA ya Mapato ) 

2.Taarifa za Ajira: 

Nambari ya Ajira:                                                  Tarehe ya Kuajiriwa:                                                          Idara:   

 

 

  Mkoa:                                                                                  Kituo: 

 

 

  Aina ya Ajira:                                         (KUDUMU/MKATABA), Kama ni Ajira ya MKATABA, Onyesha kipindi cha Mkataba 

 

 

  Kuanzia:                                                          Hadi:  

 

 

  Mshahara halisi kwa mwezi (Monthly Net Salary)                                              (Tafadhaliambatanisha Salary Slip ya Mwezi uliopita) 

 

3.aTaarifa za Kibenki: 

 

  Jina la Benki ulikofungulia Akaunti:                                                           Jina la Tawi la Benki : 

 

 

Nambari ya Akaunti ya Benki : 

 

3.bNamba ya Malipo kwa Mtandao wa simu 

*(Iwe imesajiliwa kwa majina yako) 

 

4.Taarifa za Makazi na  Mawasiliano: 

 

Sehemu/Eneo unaloishi:                                                                                  Anuani yako ya Posta:                                                                                     

 

Makazi ya kudumu: 

  

  

                                                       Mkoa Wilaya Mtaa/Kijiji 
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Nambari ya simu ya ofisini:                                                                          Nambari ya simu ya Mkononi : 

 

 

Barua pepe  (E-Mail) :                                                                                                     TIN Na.        

 

 

5.Wategemezi 

 

Na. Jina Kamili Uhusiano Namba ya Simu 

 

1. 

   

 

 

2. 

   

 

 

 

(Sehemu hii ijazwe na wanachama walio nje ya ajira ya TRA ya Mapato) 

6.Taarifa za Kazi/Biashara: 

  

 Aina ya kazi/Biashara:                                                                             Sehemu ya kazi / Biashara  

  

Wastani wa kipato  

Kwa mwezi          Mkoa                Wilaya 

 

 

 

B: UNYAMBULISHO WA MKOPO:   

7. 

Kiasi cha Mkopo unaoomba : + Deni la Mkopo unaoendelea: 

 

Jumla ya Mkopo unaoomba: 
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Kwa maneno : ………………………………………………………………………………………………………………………………………………….. 

 

 

8.Aina ya Mkopo: 

 

MKOPO WA DHARURA MKOPO WA MAENDELEO YA JAMII                      

 

  MKOPO WA AFYA                                  MKOPO WA ELIMU  

 

9.Madhumuni ya Mkopo: 

                                      Ujenzi                                                            Kodi ya Nyumba                                      Ununuzi  wa nyumba/Kiwanja                  

Matibabu                      

 

                                      Ada                        Chombo cha Usafiri                                                        Biashara         

 

     Kulipa Mkopo kwenye Asasi nyingine      Kilimo/Ufugaji                              

 

10.Muda wa Marejesho:                                                                                          (Onyesha kwa miezi kama vile miezi 6, 12, 18…….n.k) 

 

(Zingatia: Muda wa marejesho wa mkopo wa dharura  usizidi  miezi 6,maendeleo ya jamii  miezi 60,Afya na Elimu miezi 18)      

 

 

 

             

     

C: TAARIFA ZA UDHAMINI 

 

10 a.Taarifa ya wadhamini. 

 

Jina la Mdhamini  Nambari ya 

Ajira 

Nambari ya 

Uanachama 

Kiwango 

cha Hisa 

Kiwango cha 

Akiba (T.shs) 

Mshahara Halisi kwa Mwezi 

(TZS)) 

Sahihi ya 

Mdhamini 
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(Awe mwanachama hai TRA SACCOS) (TZS) 

      

 

 

      

 

 

 

 

 

 

 

10 b.Dhamana za Nyongeza za Mkopo ni rasilimali zangu zikiwemo zifuatazo: - 

 

Na. Aina ya Dhamana Mahali ilipo Thamani (TZS) 

1.    

 

2.    

 

3.    

 

4.    

 

 

Tafadhali ambatanisha uthibitisho. 
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11.Taarifa za Madeni/Mikopo uliyonayo katika Asasi nyingine za fedha: 

 

Jina la Mkopeshaji Kiwango 

unachodaiwa (Shs) 

Tarehe ya Mwisho 

wa Marejesho 

Kiwango cha 

Marejesho kwa Mwezi 

 (T.Shs) 

 

Kiasi cha Deni 

kilichosalia hadi hivi 

sasa (T.Shs) 

     

 

     

 

     

 

     

 

 

 

 

D:UTHIBITISHO WA MWOMBAJI: 

12.  Nathibitisha kwamba  taarifa nilizotoa hapo juu ni kamili na sahihi kwa kadri ya ufahamu wangu. Naridhia taarifa ya mkopo wangu kutolewa kwa 

Taasisi nyingine pale itakapohitajika kwa kuzingatia Sheria na Kanuni zinazosimamia shughuli za SACCOS. 

 

Bwana  ☐      Bibi  ☐      Bi   

☐ 

 

 

    Jina la Kwanza                                                        Jina la Kati                                                           Jina la Ukoo 

 

 

Sahihi ya Mwombaji:                                                                                         Tarehe:  
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E: MAELEZO YA KUZINGATIA 

 

13.Taarifa za Mikopo (Riba na Muda wa Marejesho): 

NA AINA YA MKOPO MAELEZO NA RIBA KIKOMO CHA MUDA 

WA MAREJESHO 

(MIEZI) 

1 Maendeleo ya Jamii ● Riba = 8% kwa mwaka katika salio la mkopo(Reducing balance 

method) 

● Mkopo ni x3 ya akiba za mwanachama ; haitazidi Mil 150 

 

60 

2 Dharura ● Riba = 1% kwa mwezi kwenye mkopo mzima (Straight Line 

Method) 

● Kiwango cha juu cha mkopo ni TZS  8,000,000 

 

12 

3 Afya ● Riba = 8% kwa mwaka katika salio la mkopo (Reducing balance 

method) 

● Mkopo ni x2 ya akiba za mwanachama kwenye mfuko wa Afya 

 

 

18 

4 Elimu ● Riba =8% kwa mwaka katika salio la mkopo (Reducing balance 

method) 

● Mkopo ni x2 ya akiba za mwanachama kwenye mfuko wa Elimu 

 

 

18 

5 Papo to Papo ● Riba = 1% kwa mwezi kwenye mkopo mzima (Straight Line 

Method) 

● Kiwango cha juu cha mkopo ni TZS.2,000,000 

  6 

6 Weekend ● Riba = 5% kwa mwezi kwenye mkopo mzima (Straight Line 

Method) 

● Kiwango cha juu cha mkopo ni TZS.200,000 

1 

 

 

 

F : KWA MATUMIZI YA OFISI TU: 

 

13.a Uhakiki wa Wadhamini 
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Jina la Mdhamini Nambari ya Ajira Kiingilio (T.shs) Kiwango cha Hisa (TZS) Kiwango cha Akiba (TZS) 

    

 

 

    

 

 

 

Jina la Afisa Mikopo Msaidizi……………………………………Jina la Mkuu wa Idara 

Mikopo……………………………. 

 

 

Sahihi...................................... Tarehe…………….…..………….       

 

 

Sahihi........................................Tarehe…...................... 
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FOMU YA MAOMBI YA MKOPO WA PAPO KWA PAPO 

 

(Fomu hii  ijazwe kwa herufi kubwa) 

(Tafadhali weka alama ya    kwenye kisanduku kuonyesha uchaguzi) 

1.   Jina Kamili la Mwombaji: 

 

           Bwana    Bibi       Bi 

 

A.  

B. 

Jina la Kwanza                                                             Jina la Kati                                                             Jina la Ukoo    

 

 

       

                     Nambari ya Ajira                                      Tarehe ya kuajiriwa                            Idara  

              Mkoa  Kituo   

 

              Aina ya Ajira  KUDUMU/MKATABA) kama ni ajira ya MKATABA, onyesha kipindi cha Mkataba 

 

              Kuanzia  Hadi   

 

              Mshahara halisi kwa mwezi(Monthly Net Salary)   

              *(Tafadhaliambatanisha Salary Slip ya Mwezi husika (current salary slip)) 
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2.Namba ya Malipo kwa Mtandao wa Simu/Akaunti ya 

Benki 

(namba ya simu Iliyosajiliwa kwa jina lako ) 

  

 

3.Mawasiliano 

            Anuani ya Posta          Simu ya Mkononi   

 

            Barua pepe (E-mail)  Simu ya Ofisini   

 

A. MAELEZO BINAFSI YA MWOMBAJI 

 

 

4.Kiasi cha Mkopo unaoomba (TZS)   

 

Kwa maneno ………………………………………………………………………………………………………………………………………. 

 

 

 

5.Muda wa Marejesho:                                                                                          Zingatia: Muda wa marejesho wa mkopo usizidi  miezi 4 

 

 

6.Madhumuni ya Mkopo:   

                                      Ujenzi                                             Kodi ya Nyumba                                        Matibabu        

                                      Ada                                                Chombo cha Usafiri                                   Biashara            

 

Kulipa Mkopo kwenye Asasi nyingineKilimo/Ufugaji                               

 

 

B. UNYAMBULISHO WA MKOPO 
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7.Nathibitisha kwamba  taarifa nilizotoa hapo juu ni kamili na sahihi. 

 

       

                Jina la Kwanza                                Jina la Kati                                                            Jina la Ukoo 

 

              Sahihi ya  Mwombaji ……………………………………………….           Tarehe ………………………………………. 

C.UTHIBITISHO WA MUOMBAJI 

 

8 .Maelezo ya Mkopo 

 

1. Mwombaji wa mkopo huu anatakiwa kutoa namba yake ya mtandao wowote wa simu iliyosajiliwa kwa jina lake, au akaunti yake ya benk 

kwa ajili ya malipo. 

2. Riba ya mkopo ni asilimia moja (1%) kwa mwezi kwenye mkopo mzima (Straight Line Method) 

3. Mwombaji wa mkopo huu anatakiwa kuwasilisha salary slip ya mwezi husika (current salary slip). 

4. Endapo mkopo utalipwa nje ya mshahara, mwombaji wa mkopo anatakiwa kuambatanisha fomu ya Bank Standing Order iliyothibitishwa 

na Mwanasheria 

5. Muda wa marejesho wa mkopo huu hautazidi miezi sita (6) 

6. Kiwango cha mkopo ni kati ya TZS. 50,000 hadi TZS. 2,000,000 

D.ZINGATIA  

E: KWA MATUMIZI YA OFISI TU 
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 * TRA SACCOS LTD * 

1. Uhakiki wa Taarifa za Mwanachama 

Jina la Mwanachama Nambari ya Ajira Kiingilio (TZS) Kiwango cha Hisa (TZS) Kiwango cha Akiba (TZS) 

    

 

 

 

      2. Uchambuzi wa Mkopo 

Mshahara Halisi (TZS) Makato (Tsh) Salio Baada ya Makato 

(TZS) 

Maoni ya Mchambuzi wa Awali 

    

 

 

 

Jina la Afisa Mikopo Msaidizi…….………………………………………………      Jina la Mkuu wa Idara Mikopo…………..…………………..………………… 

 

 

Sahihi......................................Tarehe……………………………Sahihi........................................Tarehe….................................................. 

 

 

 

Fomu ya Mkataba wa Mkopo  

[TRASACCO-5-Revised-2018] 

 

 

 

P.O BOX 63225 DAR ES SALAAM, 

MOBILE: +255 712494312, +255 684 557070, +255 765 986455 

WEBSITE: http://www.trasaccos.co.tz, EMAIL: info@trasaccos.co.tz 

MKATABA WA MKOPO 
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Baina ya 

TRA SACCOS LIMITED 

(Ambaye ni MKOPESHAJI) 

NA 

Ndugu…………..………………………………………….. 

Wa S.L.P……………………Mkoa wa…………………… 

simu…………………………………………………………. 

(Ambaye ni MKOPAJI) 

Mkataba huu umetayarishwa na: 

TRA SACCOS LIMITED 

 

Mkataba huu umefanyika leo tarehe ………………… ya mwezi………..20….................. 

 

Kati ya 

TRA SACCOS LIMITED, S.L.P 63225 Dar es Salaam (ambayo katika Mkataba huu itajulikana kama 

MKOPESHAJI) kwa upande mmoja. 

Na 

Ndugu …………………………………………………………….. wa S.L.P ……………......................... 

………………………………………..(ambaye katika Mkataba huu atawahusisha na Warithi wa mali 

zake, wamiliki, wasimamizi na wadhamini ikibidi; kwa upande mwingine) 

KWA KUWA: 

(i) MKOPESHAJI amekubali kumkopesha MKOPAJI kiasi cha shilingi ..................................... 

(yaani ...................................................................................................................................) 

(ii) MKOPAJI amekubali kukopeshwa na MKOPESHAJI kiasi Mkopo wa Shilingi .......................... 

(yaani ...................................................................................................................) 

(iii) Na kwa kuwa Mkopaji amekubali kulipa kiasi cha Mkkopo pamoja na riba ya asilimia 

..........  
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KWA HIYO BASI MKATABA HUU UNASHUHUDIA KWAMBA:- 

1. MKOPAJI anatakiwa awe amerudisha mkopo na riba (interest) ndani ya kipindi cha 

MIEZI...........kama ilivyoainishwa kwenye jedwali la urejeshaji mkopo ambalo mkopaji atapewa. 

2. Mkopo huu utatolewa kwa kuingiza kiwango cha mkopo kilichoidhinishwa kwenye Akaunti ya 

Benki au Mtandao wa simu kwa namba ya MKOPAJI. 

3. MKOPESHAJI ndiye atakayepanga muda wa urejeshaji wa mkopo na anaweza kurekebisha riba 

pindi atakavyoona ni vyema kufanya hivyo kwa manufaa ya CHAMA. 

4. 1. (a) MKOPAJI amekubali kulipa kwa kukatwa kwenye mshahara wake kiasi cha marejesho 

kwamuda wa miezi …………. kwa mujibu wa tarehe ya mshahara ya TRA jumla ya 

TZS_______________________yaani TZS_____________________________________ 

kwa kila mwezi kwa njia ya Mshahara na kiasi cha TZS................................... kwa njia ya Bank 

Standing Order (mwombaji wa mkopo anatakiwa kuambatanisha fomu ya Bank Standing 

Order iliyothibitishwa na Mwanasheria). 

(b) Ikiwa mkopaji hakukatwa kwenye mshahara au Benki yake haikuwasilisha makato ya Standing 

Order kwa sababu yoyote ile, mkopaji atawajibika kulipa kiasi cha marejesho kupitia benki (Direct 

Deposit). 

(2) Kushindwa kufanya hivyo kutamwezesha MKOPESHAJI kuchukua Hisa na Akiba ya 

Mkopeshwaji ili kurudisha deni lote pamoja na riba. 

Endapo Hisa na Akiba za Mkopeshwaji hazitatosha kulipa deni lote pamoja na riba kama 

ilivyoelezwa hapo juu; Mkopeshaji atakusanya salio la mkopo kutoka kwenye mali za Mkopaji 

kama zilivyoainishwa kwenye kipengele cha 10 (b) cha maombi ya mkopo wake kwa mujibu wa 

sheria. 

   (b) Sehemu hii ijazwe na wanachama walio nje ya ajira ya TRA ya MapatoMKOPAJI 

amekubali kulipa kiasi cha marejesho yanayotakiwa kwa mujibu wa makubaliano na 

Mkopeshaji jumla ya TZS____________________________yaani 

TZS_________________________________kwa kila mwezi. Kushindwa kufanya hivyo 

kutamuwezesha Mkopeshaji kuchukua Hisa na Akiba. 

5. Kasoro yoyote itakayojitokeza kutokana na mkataba huu itasuluhishwa kwa njia ya majadiliano. 

Hata hivyo MKOPESHAJI anayo haki ya kuchukua hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kutaifisha 

mali wakati wowote pale ambapo usuluhishi wa kasoro hizo utashindikana kutatuliwa kwa njia ya 

majadiliano bila hata ya kwenda mahakamani. 

6. Bila ya kuathiri masharti mengine katika mkataba huu, MKOPAJI anaweza kulipa mkopo pamoja 

na riba yake kutoka katika vyanzo vyake vingine vya mapato mbali na makato kutoka katika 
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mshahara wake. Na hivyo atatakiwa kuandika barua inayoonyesha jinsi atakavyorejesha mkopo 

wake. 

7. Endapo mkopaji atashindwa kulipa mkopo huu, atawajibika kulipa riba ya adhabu pamoja na 

gharama ambazo chama kitaingia kutokana na ufuatiliaji wa ulipaji wa mkopo wa mwanachama 

huyo.  

8. Endapo Mtumishi aliyekopa atahama, au kuacha kazi na kujiunga na taasisi nyingine Mtumishi 

anatakiwa atoe utaratibu wa kuendelea kulipa deni hilo bila kuathiri makubaliano katika mkataba 

huu. Endapo atashindwa kutekeleza wajibu huu TRA SACCOS Ltd itawasiliana moja kwa moja 

na  mwajiri wake mpya iwe Serikali, Taasisi Binafsi, Mashirika yasiyo ya Kiserikali n.k ili kuomba 

fedha anazodaiwa Mkopaji zikatwe na mwajiri na kuwasilishwa TRA SACCOS LTD. 

Mkataba huu umefikiwa na kushuhudiwa leo hii tarehe …………… mwezi………… 

mwaka………...unavyoonyesha hapa chini kati ya MKOPESHAJI na MKOPAJI. 

Umetiwa Muhuri na TRA SACCOS LIMITED na umepokelewa mbele yetu tarehe ……….. 

mwezi……….. 20………………. 

 

Mkataba huu umewekwa na kusainiwa mbele yangu leo tarehe ………. Mwezi………. Mwaka 

20……… 

 

 

JINA:(WAKILI)……………………………….……JINA (MKOPAJI)…………………..…… 

 

ANUANI: ………………………….........................SAHIHI…………………………… 

 

SAHIHI:………………………  TAREHE…………………………….. 

(Tamko hili ni lazima litolewe mbele ya Kamisha wa Viapo) 

KAMATI YA MIKOPO KWA NIABA YA BODI 

JINA LA MWENYEKITI : __________________________________________ 

SAHIHI _______________________________________________________ 

JINA LA MJUMBE :_______________________________________________ 

SAHIHI _______________________________________________________ 

JINA LA KATIBU :________________________________________________ 

BANDIKA 

STEMPU YA 

USHURU 
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 * TRA SACCOS LTD * 

SAHIHI_____________________________ 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Fomu ya Mkataba wa Udhamini wa Mkopo 

[TRASACCO-4] 

MKATABA WA UDHAMINI KWA MKOPAJI 

(Fomu hii ijazwe na Mdhamini) 

 

Mkataba huu umefanyika leo hii tarehe…………mwezi………………………20…………….. 

 

KATI YA 

 

Ndugu……………………………………………………………………...ambaye ni mdhamini. 
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KATI YA 

 

Ndugu……………………………………………………………………...ambaye ni mdhamini. 

 

 

 

NA 

 

TRA SACCOS LTD ambaye ndiye mkopeshaji kwa upande mwingine. 

Kwa kuwaTRA SACCOS LTD imetoa mkopo kwa Ndugu…………………………………………. 

Mkopaji.  

Na kwa kuwa Ndugu ………………………………………………ambaye ni  mdhamini yuko tayari 

kumdhamini mkopaji. 

BASI MKATABA HUU UNASHUHUDIA MAKUBALIANO YAFUATAYO: 

 

1. Kwamba mdhamini anadhamini ulipaji wa mkopo  wa kiasi cha 

shilingi…………………………………………………………………………………………………  

 

2. (TZS………….....................) ikiwemo riba. Endapo mkopaji hatalipa mkopo huu, basi  mdhamini  

atawajibika kulipa riba  ya adhabu pamoja na gharama ambazo chama kitaingia kutokana na 

ufuatiliaji wa ulipaji wa mkopo wa mwanachama aliyetajwa hapo juu. 

 

3. Kwamba mdhamini  anatoa na kuweka kama dhamana malipo ya Hisa, Akiba na malipo yzake  

alizonazo katika chama. 

4. Kwamba dhamana hii itaendelea kuwa na nguvu hadi malipo yote ya mkopo, riba ya kawaida na 

ya adhabu pamoja na gharama atakayoingia mkopeshaji katika kufuatilia ulipaji wa mkopo 

yatakapokuwa yamefanyika na hati ya kuthibitisha kufanyika  kwa malipo hayo kutolewa  kwa  

mkopaji. 

5. Kwamba ikiwa mkopaji aliyetajwa hapo juu  atashindwa kulipa malipo na sehemu ya malipo 

yaliyotajwa katika Mkataba huu mdhamini anaahidi kufanya malipo hayo yote mara tu mkopeshaji  
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atakapomtumia hati ya madai. Malipo hayo yatafanyika katika kipindi kisichozidi siku kumi nne(14) 

tokea tarehe ya hati ya madai. 

6. Kwamba dhamana hii itaendelea kuwa na nguvu dhidi ya mdhamini hata kama mkopaji 

atafukuzwa au kuachishwa kazi,kuacha kazi,kutoweka kazini, atakuwa kichaa au atakuwa 

hajiwezi kwa namna yoyote ile. 

7. Dhamana hii haitaathiri mkataba mwingine wowote ule ambao mkopaji atakuwa ameingia na  

chama. 

8. Kwamba mkopeshaji anayo haki yakuchukua amana,akiba na  malipo ya pensheni ya mdhamini 

ili  kufidia deni lote analodaiwa mkopaji 

9. Kwamba mdhamini anathibitisha kuwa amesoma kwa makini na kuelewa vipengele vyote vya 

dhamana hii na kwamba amekubaliana navyo na ametia saini kwa hiari yake bila kulazimishwa 

au kushurutishwa na mtu yeyote. 

IMETIWA SAHIHI NA KUPOKELEWA 

 

MDHAMINI      MBELE YA USHUHUDA WA WAKILI: 

 

1) JINA (MDHAMINI)……………………..……        JINA: …………………………….. 

 

SAINI…………………………                            SAINI……………………………… 

  

IDARA ………………………                            IDARA:…………………………. 

 

KITUO CHA KAZI:………………………       KITUO CHA KAZI:……………………….. 

 

ANUANI……………………………………..          ANUANI……………………………… 

 

TAREHE:…………………………                 TAREHE:…………………………. 

(Tamko hili ni lazima litolewe mbele ya Kamishina wa Viapo) 

MUHURI WA CHAMA CHA USHIRIKA CHA AKIBA NA MIKOPO  

TRA SACCOS LIMITED umepigwa hapa mbele yetu leo tarehe………… 
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* TRA SACCOS LTD * 

Mwezi……………. Mwaka. 

KAMATI YA MIKOPO KWA NIABA YA BODI 

JINA LA MWENYEKITI:……………………………………………………………. 

SAHIHI ……………………………………………………………………………….. 

JINA LA MJUMBE:…………………………………………………………………. 

SAHIHI ………………………………………………………………………………. 

JINA LA KATIBU:……………………………………………………………………. 

SAHIHI……………………………………………………………. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ofa ya Mkopo 

 

[TRASACCO-7] 

 

 

 

 



64 

 

 

TRA SACCOS LIMITED 

Tarehe:……………………. 

……………………………… 

……………………………… 

………………………… 

Ndg., 

YAH: BARUA YA OFA YA MAOMBI YA MKOPO - LETTER OF OFFER 

Tafadhali rejea maombi yako ya mkopo ya tarehe……………………..Tunafurahi 

kukufahamisha kwambaTRA SACCOS LTD kupitia Kamati yake ya Mikopo ilipitia fomu yako 

ya maombi na kuidhinisha mkopo huo kwa kufuata taratibu na masharti yafuatayo:- 

 

JINA LA MKOPAJI:    : ……………………………….. 

       (Ambaye ni “MKOPAJI”) 

 

NAMBARI YA AJIRA    : ............................. 

 

TAREHE YA MAOMBI:    :……………………. 

 

MKOPESHAJI     : TRA SACCOS LTD. 

       (Ambaye ni “MKOPESHAJI”) 

 

KIWANGO CHA MKOPO :(i) Kiwango cha Mkopo ulichoomba ni 

TZS.........................................................  

 

(ii) Kiwango cha Mkopo   kilichoidhinishwa ni 

TZS………………………………………… 
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Kiasi hiki kitaingizwa kupitia Akaunti 

Namba …………………….katika Benki 

 

ya……………………kama ulivyoelekeza 

kwenye fomu ya maombi ya mkopo. 

(iii) Mkopaji ambaye deni lake linanunuliwa 

anatakiwa kuleta uthibitisho kutoka katika 

taasisi iliyokuwa inamdai ndani ya siku 14 

kuwa amelipa deni lote alilokuwa anadaiwa 

na ambalo limelipwa na TRA SACCOS LTD. 

 

AINA YA MKOPO     : ………………………………………. 

 

MADHUMUNI YA MKOPO   : ………………………………………. 

 

KIPINDI CHA MAREJESHO   : Miezi………………………………… 

 

KIWANGO CHA RIBA :Kiwango cha Riba kitakuwa ni asilimia 9.5 

kwa Mwaka katika salio. TRA SACCOS 

LTD inaweza kuongeza au kupunguza 

kiwango hiki kwa kutoa taarifa ya mwezi 

mmoja kabla ya kuanza kutumia kiwango 

hicho kipya. 

ADA/GHARAMA ZINGINE ZA MKOPO :Gharama za uchambuzi wa maombi 

zitakuwa ni asilimia 1 ya mkopo au Tshs. 

100,000kwa kiasi kilicho kidogo ambazo 

zitakatwa kutoka kwenye mkopo na 

MKOPAJI wakati wa kuchukua mkopo. 

KINGA YA MKOPO :Gharama za mfuko wa kinga ya mkopo 

zitakuwa ni asilimia0.049 kwa mwezi 
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ambazo kila MKOPAJI atalazimika kuzilipa 

wakati wa kuchukua mkopo.  

MAREJESHO YA MKOPO : MKOPAJI atarejesha mkopo (principal) na 

kulipa riba (Interest) kwa awamu katika kila 

mwezi (Monthly Instalment) MKOPAJI 

anaweza kulipa deni lake lote lililobaki wakati 

wowote bila kipingamizi chochote 

MALIPO : Kwa WAKOPAJI walio kazini, malipo ya 

Mkopo (Principal) na riba (Interest) 

yatafanyika kwa utaratibu wa makato katika 

mishahara yao ya kila mwezi au Bank 

Standing Order hadi mwisho wa mkopo. Kwa 

walio nje ya kazi malipo yatafanyika kwa 

utaratibu utakaozingatia hali halisi ya 

mapato ya MKOPAJI bila kuathiri Mkataba 

wa Mkopo. 

DHAMANA YA MKOPO : Dhamana ya mkopo itakuwa kama 

ifuatavyo: - 

(i) Kwa MKOPAJI aliye ndani ya Ajira 

ya TRA: 

- Malipo yake ya Hisa na Akiba  

- Wadhamini wawili ambao ni wanachama 

hai kama walivyoainishwa katika fomu ya 

maombi ya mkopo TRASACCO-2. 

- Aina yoyote ya mali isiyohamishika na 

inayohamishika ambayo TRA SACCOS 

LTD itapendekeza itolewe kama 

dhamana ya mkopo. 

(ii) Kwa MKOPAJI aliye nje ya Ajira ya 

TRA (Mstaafu) 

- Malipo yake ya Hisa na Akiba 
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- Aina yoyote ya mali isiyohamishika na 

inayohamishika ambayo TRA SACCOS 

LTD itapendekeza itolewe kama 

dhamana ya mkopo. 

MASHARTI MENGINE :(i) MKOPAJI atawajibika kulipa 

gharama/ada au kodi endapo atahitajika 

wakati wa kushughulikia dhamana,gharama 

za Benki kwa ajili ya kutimiza masharti na 

taratibu za mkopo. 

 (ii) MKOPAJI anapaswa kuijulisha TRA 

SACCOS LTD endapo kutatokea jambo 

lolote ambalo kwa namna moja ama nyingine 

litasababisha kuathiri mwenendo mzima wa 

marejesho ya mkopo aliopewa. 

KUSHINDWA KULIPA MAREJESHO :(i) Endapo MKOPAJI kwa namna moja ama 

nyingine atashindwa kulipa marejesho ya 

mkopo au atashindwa kutimiza masharti na 

taratibu za mkopo, TRA SACCOS LTD 

itumia njia yoyote ili kuhakikisha kwamba 

Chama kinapata marejesho ya mkopo 

yaliyobaki kama Sera ya mikopo 

inavyoainisha 

 :(ii) Endapo MKOPAJI atafariki dunia kabla 

ya kumaliza marejesho ya mkopo aliochukua 

KINGA YA MKOPO  itatumika kulipa 

kiwango cha marejesho kilichobaki. 

 :(iii) Adhabu ya asilimia 5 kwa mwezi 

itatozwa kwa kiwango cha mkopo 

kitakachokuwa kimebaki endapo MKOPAJI 

atachelewesha malipo ya marejesho au 

atashindwa kutimiza taratibu na masharti ya 
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mkopo kama yalivyowekwa. BODI 

ITAKAVYOAMUA 

KUKUBALI MASHARTI NA TARATIBU: Ili mkopo ulioidhinishwa uweze kutolewa 

ZA MKOPO MKOPAJI atapaswa kutia saini fomu ya 

kukubaliana na masharti na taratibu za 

mkopo iliyo hapo chini na kurudisha nakala 

moja ya fomu hiyo katika ofisi za TRA 

SACCOS LTD hadi kufikia tarehe 

……………..wa kutia saini fomu tajwa, 

MKOPAJI anathibitisha kukubali 

mapendekezo haya (ofa) pamoja na 

masharti na kanuni zote zinazohusiana na 

mapendekezo haya. 

KUSITISHA MAKUBALIANO YA TARATIBU : TRA SACCOS LTD. ina haki 

NA MASHARTI YA MKOPO ya pekee ya kuamua kusitisha wakati 

wowote makubaliano yaliyofanyika baina 

yake na MKOPAJI kabla MKOPAJI 

hajakubaliana na Masharti na Taratibu za 

mkopo bila kuhitajika kutoa sababu zozote 

za kusitisha. Endapo MKOPAJI amekubali 

masharti na taratibu zote kama ilivyo hapo 

juu, basi TRA SACCOS LTD itaweza tu 

kusitisha mkataba na MKOPAJI endapo 

itakapothibitika kuwa MKOPAJI amekiuka 

sharti au taratibu zozote za makubaliano 

haya au sababu nyingine yoyote ya msingi 

MKATABA : Baada ya kutia saini mapendekezo haya, 

MKOPAJI pamoja na TRA SACCOS LTD 

wanathibitisha kuwa masharti yote na 

taratibu zote zilizopo hapa zitakuwa sehemu 

ya mkataba wa mkopo. 
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Ni matumaini yetu kwamba utasoma na kukubaliana na masharti na taratibu za mkopo kama 

zilivyotolewa. 

Wako 

.......................................... 

Mwenyekiti – Kamati ya Mikopo 

  

 

MAKUBALIANO 

(Tafadhali tia saini katika kurasa zote) 

Mimi, …………………………….. ambaye ni MKOPAJI nathibitisha kwamba nimesoma na 

kuyaelewa masharti na taratibu zote zilizotolewa kwa ajili ya mkopo niliouomba na 

nitayatekeleza. 

Sahihi:………………………………………….. 

Jina Kamili:…………………………………….. 

Tarehe:……………………….......................… 

 

 

 

 

 

 

TRA SACCOS LTD                                  OFISI YA MRAJISI 

  

Pilly Marwa  

Mwenyekiti TRA SACCOS LTD  

 

 

Tarehe:……………………….... 


